ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಬಿಲಿಯನೇರ್ ವೂಸ್ ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಗೂಗಲ್ ವಿತ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಡಾಟಾ ಹಬ್ಸ್ – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್

ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಬಿಲಿಯನೇರ್ ವೂಸ್ ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಗೂಗಲ್ ವಿತ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಡಾಟಾ ಹಬ್ಸ್ – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್

ಗೌತಮ್ ಅದಾನಿ, 57, ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಗಣಿಗಾರಿಕೆಯ ಹೆಚ್ಚು ನಿಯಂತ್ರಿತ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸುತ್ತ ತನ್ನ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ

ಬಂದರುಗಳು, ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ಸರಕುಗಳ ಮೇಲೆ ಯಶಸ್ವಿ ಪಂತಗಳ ಸರಮಾಲೆಯು ಗೌತಮ್ ಅದಾನಿಯನ್ನು ಅಪ್ರಸ್ತುತ ವಜ್ರ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಿಂದ ಉದ್ಯಮಿಗಳಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.

ಈಗ ಭಾರತೀಯ ಉದ್ಯಮಿ ಮತ್ತೊಂದು ದೊಡ್ಡ ಹಣ ಮಾಡುವವರಾಗಬಹುದೆಂದು ಅವರು ನಂಬಿದ್ದಾರೆ: ಅಮೆಜಾನ್.ಕಾಮ್ ಇಂಕ್ ಮತ್ತು ಆಲ್ಫಾಬೆಟ್ ಇಂಕ್‌ನ ಗೂಗಲ್‌ನಂತಹ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ಡೇಟಾ ಸಂಗ್ರಹಣೆ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದು.

ಡೇಟಾವನ್ನು ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಬೇಕಾದ ಹೊಸ ಕಾನೂನನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ತೂಗುತ್ತಿದೆ, ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ದಕ್ಷಿಣ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಡಾಟಾ ಪಾರ್ಕ್‌ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು 700 ಶತಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು (2 10.2 ಬಿಲಿಯನ್) ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಎಂದು ಅವರ ಸಂಘಟನೆಯ ಅದಾನಿ ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸಸ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಹೇಳಿದೆ. ಸ್ಮಾರ್ಟ್ಫೋನ್ ಮತ್ತು ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಬಳಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತಿರುವ ವಿದೇಶಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಂಪನಿಗಳ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಲಾಭ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಆಶಯವಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ಕಾನೂನು “ಅದು ಡೇಟಾ ಶೇಖರಣಾ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳನ್ನು ಸ್ಫೋಟಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೆ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಶ್ರೀ ಅದಾನಿ ನವದೆಹಲಿಯ ಅಪರೂಪದ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು. “ಇದು ಬಹು-ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ಗೂಗಲ್ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದ ಅಮೆ z ಾನ್‌ಗಳನ್ನು ತರುತ್ತದೆ.”

ಇದು ಶ್ರೀ ಅದಾನಿಯ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಒಂದು ವಿಶಿಷ್ಟ ಲಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ: ಬಿಸಿ ಹೊಸ ಉದ್ಯಮವನ್ನು ಆರಿಸಿ – ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಒಲವು ಹೊಂದಿದ – ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿ, ಮತ್ತು ನೀವು ಮೇಲಕ್ಕೆ ಬರುವವರೆಗೂ ಮುಂದುವರಿಯಿರಿ. ಚೀನಾದಂತೆಯೇ, ಮುಂಬರುವ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಜಿಡಿಪಿಯನ್ನು 5 ಟ್ರಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ಗೆ ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸಲು ಭಾರತವು ತನ್ನ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಖಾಸಗಿ ಹೂಡಿಕೆಯನ್ನು ಸೆಳೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದೆ.

‘ರಾಷ್ಟ್ರ ಕಟ್ಟಡ’

ಅಡುಗೆ ಮತ್ತು ಸಾರಿಗೆಗಾಗಿ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಅನಿಲ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ ಸರ್ಕಾರ ಮುಂದಾದಾಗ, ಶ್ರೀ ಅದಾನಿಯವರ ಗುಂಪು ಅನೇಕ ಪರವಾನಗಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡು ಗೆದ್ದಿತು, ಇದು ಅನಿಲ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರದಲ್ಲಿ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆಟಗಾರನಾಗಬಲ್ಲದು. ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ರಕ್ಷಣಾ ಸಾಧನಗಳ ಸ್ಥಳೀಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದಾಗಿ ವಾಗ್ದಾನ ಮಾಡಿದಾಗ, ಶ್ರೀ ಅದಾನಿ ಅವರು ರಕ್ಷಣಾ ಗುತ್ತಿಗೆದಾರರ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಶಾಪಿಂಗ್ ವಿನೋದಕ್ಕೆ ಹೋಗುವ ಮೂಲಕ ಮಿಲಿಟರಿಯನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದರು.

ಶ್ರೀ ಅದಾನಿಯವರ ಗುಂಪು ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಗಳ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದಾಗ, ಅದು ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಮುಖ್ಯ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಗಳನ್ನು ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ರಾತ್ರಿಯಿಡೀ ವ್ಯವಹಾರಕ್ಕೆ ಆರು ವಾಯುನೆಲೆಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಬಿಡ್ಡಿಂಗ್ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ಲೀನ್ ಸ್ವೀಪ್ ಹೊಂದಿಸಲಾಗಿದೆ.

“ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳ ಮೂಲಕ ರಾಷ್ಟ್ರ ನಿರ್ಮಾಣ ನಮ್ಮ ಮುಖ್ಯ ಗುರಿಯಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಹೇಳಿದರು. “ಅದಾನಿ ಗ್ರೂಪ್ ಯಾವಾಗಲೂ ಸರ್ಕಾರದ ದೃಷ್ಟಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ.”

ನಿಯಂತ್ರಿತ ವ್ಯವಹಾರಗಳು

57 ವರ್ಷದ ಶ್ರೀ ಅದಾನಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವನ್ನು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಗಣಿಗಾರಿಕೆ, ವಿದ್ಯುತ್ ಮತ್ತು ಬಂದರುಗಳ ಹೆಚ್ಚು ನಿಯಂತ್ರಿತ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ನಿರ್ಮಿಸಿದರು, ಇದು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ದೆಹಲಿಯ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಗಳನ್ನು ನ್ಯಾವಿಗೇಟ್ ಮಾಡುವ ಅವರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಪ್ರತಿಬಿಂಬವಾಗಿದೆ.

ಅವರ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಕೇಂದ್ರಬಿಂದುವಾಗಿದೆ ಪಶ್ಚಿಮ ರಾಜ್ಯ ಗುಜರಾತ್‌ನ ಮುಂಡ್ರಾದಲ್ಲಿ 15,000 ಹೆಕ್ಟೇರ್ ಕೈಗಾರಿಕಾ ವಲಯ, ಇದು ಗುಂಪಿನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಬಂದರು ಮತ್ತು ದೇಶದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಶ್ರೀ ಅದಾನಿ 2001 ರಲ್ಲಿ ಮುಂಡ್ರಾದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಬಂದರಿನ ವಾಣಿಜ್ಯ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಪಿಎಂ ಮೋದಿ ಗುಜರಾತ್‌ನ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿದ್ದಾಗ ಅದರ ಸುತ್ತ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಸಮೂಹವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. ಅಂದಿನಿಂದ, ಶ್ರೀ ಅದಾನಿ ತಮ್ಮ ವಿವಿಧ ವ್ಯವಹಾರಗಳನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ವಿಸ್ತರಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವು ಪರಸ್ಪರ ಪೂರಕವಾಗಿವೆ.

ಇತರ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ವ್ಯವಹಾರಗಳಂತೆ, ದತ್ತಾಂಶ ಕೇಂದ್ರಗಳಾಗಿ ವಿಸ್ತರಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಉದ್ಯಮಿ ದೊಡ್ಡ ಹೂಡಿಕೆಗೆ ಬೇಡಿಕೆಯಿರುವ ಜಾಗವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸುತ್ತಾನೆ. ಅವರು ಉದ್ಯಮಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ತಳ್ಳಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ದೊಡ್ಡ ಭಾರತೀಯ ಆಟಗಾರರ ಸ್ಪರ್ಧೆಯೊಂದಿಗೆ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು.

ವಯಕ್ತಿಕ ವಿಷಯ

ದತ್ತಾಂಶ ಸ್ಥಳೀಕರಣದ ದೊಡ್ಡ ಬೆಂಬಲಿಗರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಶ್ರೀ ಅದಾನಿಯ ಸಹ ಶತಕೋಟ್ಯಾಧಿಪತಿ ಮುಖೇಶ್ ಅಂಬಾನಿ, ಏಷ್ಯಾದ ಶ್ರೀಮಂತ ವ್ಯಕ್ತಿ. ಶ್ರೀ ಅಂಬಾನಿ ಅವರು ಭಾರತದ ಡೇಟಾವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯರ ಒಡೆತನದಲ್ಲಿರಬೇಕು, ಆದರೆ ಜಾಗತಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಅಲ್ಲ ಎಂದು ವಾದಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಶ್ರೀ ಅಂಬಾನಿಯ ಕಿರಿಯ ಸಹೋದರ ಅನಿಲ್ ಕೂಡ ದೇಶದಲ್ಲಿ ದತ್ತಾಂಶ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತದ 2018 ರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ದತ್ತಾಂಶ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಮಸೂದೆಯ ಕರಡು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಸ್ವಾಯತ್ತತೆ ಮತ್ತು ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ದತ್ತಾಂಶವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸರ್ವರ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ದೇಶದಲ್ಲಿರುವ ಡೇಟಾ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಆದೇಶಿಸುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರವು ಪರಿಗಣಿಸುವ ಈ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಶಾಸಕರು ಅನುಮೋದಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

“ದತ್ತಾಂಶ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಬಗೆಗಿನ ಕಳವಳಗಳು ದತ್ತಾಂಶಗಳ ಸ್ಥಳೀಕರಣ ಮತ್ತು ಭಾರತವು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಆರ್ಥಿಕತೆಯೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತಿದೆ, ಗೂಗಲ್, ಅಮೆಜಾನ್ ಅಥವಾ ಅಲಿಬಾಬಾದಂತಹ ಜಾಗತಿಕ ದತ್ತಾಂಶ ದೈತ್ಯರು ಈ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಕಡೆಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಾನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಉದ್ಯಮ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ಅಪಲಾಕ್ ಘೋಷ್ ಹೇಳಿದರು ಫ್ರಾಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಸುಲ್ಲಿವಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಪರಿವರ್ತನೆಗಾಗಿ.

ಅದು ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ವ್ಯಾಪಾರ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆಯಾದರೂ, ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಅಗತ್ಯವು ಹೂಡಿಕೆಗಳು “ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್” ಗಳಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಶ್ರೀ ಘೋಷ್ ಹೇಳಿದರು.

ಎನ್‌ಡಿಟಿವಿ.ಕಾಂನಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ನ್ಯೂಸ್ , ಲೈವ್ ಕವರೇಜ್ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ. ಎನ್‌ಡಿಟಿವಿ 24 ಎಕ್ಸ್ 7 ಮತ್ತು ಎನ್‌ಡಿಟಿವಿ ಇಂಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಲೈವ್ ಟಿವಿ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಕ್ಯಾಚ್ ಮಾಡಿ. ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿ ಮತ್ತು ಲೈವ್ ಸುದ್ದಿ ನವೀಕರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್‌ನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮಂತೆ ಅಥವಾ ಟ್ವಿಟರ್ ಮತ್ತು ಇನ್‌ಸ್ಟಾಗ್ರಾಮ್‌ನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ.

Categories