ಎಂಡೊಮೆಟ್ರಿಯೊಸಿಸ್-ಸಂಬಂಧಿತ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಶ್ರೋಣಿಯ ನೋವಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಸೆಳೆತವನ್ನು ಎನ್ಐಹೆಚ್ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಗುರುತಿಸುತ್ತಾರೆ – ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಹೆಲ್ತ್

ಸುದ್ದಿ ಬಿಡುಗಡೆ

ಜುಲೈ 11, 2019 ರ ಗುರುವಾರ

ಸಣ್ಣ ಅಧ್ಯಯನವು ಬೊಟುಲಿನಮ್ ಟಾಕ್ಸಿನ್ ಸಂಭಾವ್ಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಎಂಡೊಮೆಟ್ರಿಯೊಸಿಸ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಶ್ರೋಣಿಯ ನೋವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಆಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಾ ಮತ್ತು ಹಾರ್ಮೋನುಗಳ ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ (ಅಥವಾ ಮರುಕಳಿಸುತ್ತದೆ). ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಅರಿವಳಿಕೆ ಮತ್ತು ನೋವು ine ಷಧದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಬೊಟುಲಿನಮ್ ಟಾಕ್ಸಿನ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಶ್ರೋಣಿಯ ಮಹಡಿ ಸ್ನಾಯು ಸೆಳೆತಕ್ಕೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವುದರಿಂದ ನೋವು ನಿವಾರಣೆಯಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಜೀವನದ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು. ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ನ್ಯೂರೋಲಾಜಿಕಲ್ ಡಿಸಾರ್ಡರ್ಸ್ ಅಂಡ್ ಸ್ಟ್ರೋಕ್ (ಎನ್‌ಐಎನ್‌ಡಿಎಸ್) ನ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.

“ಬೊಟುಲಿನಮ್ ಟಾಕ್ಸಿನ್ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದು ನೋವು ಮಟ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ನಂಬಲಾಗದಷ್ಟು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ, ಜೊತೆಗೆ ರೋಗಿಗಳು ಒಪಿಯಾಡ್ಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ನೋವು ations ಷಧಿಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಬಾರ್ಬರಾ ಕಾರ್ಪ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕೆ ಸಹ-ನೇತೃತ್ವ ವಹಿಸಿದ್ದ ಸ್ತ್ರೀರೋಗತಜ್ಞ ಮತ್ತು ನಿಂಡ್ಸ್‌ನ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಪಮೇಲಾ ಸ್ಟ್ರಾಟನ್ ಹೇಳಿದರು. ಎಂಡಿ, ನರವಿಜ್ಞಾನಿ ಮತ್ತು ಎನ್‌ಐಎನ್‌ಡಿಎಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರ್ದೇಶಕರು. “ನಮ್ಮ ಅಧ್ಯಯನದ ಅನೇಕ ಮಹಿಳೆಯರು ನೋವು ಅವರ ಜೀವನದ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ತೀವ್ರ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ, ಮತ್ತು ಈ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಅವರ ಜೀವನವನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.”

ಗರ್ಭಾಶಯದ ಅಂಗಾಂಶದ ಒಳಪದರವು ಗರ್ಭಾಶಯದ ಹೊರಗೆ ಬೆಳೆದಾಗ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ 176 ದಶಲಕ್ಷ ಮಹಿಳೆಯರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಿದಾಗ ಎಂಡೊಮೆಟ್ರಿಯೊಸಿಸ್ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಉರಿಯೂತದ ಸ್ಥಿತಿಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ಬಂಜೆತನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ನೋವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯ ಸ್ತ್ರೀರೋಗ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳಲ್ಲಿ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮತ್ತು ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆ ಸೇರಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅನೇಕ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗಳ ನಂತರ ನೋವು ಮರಳುತ್ತದೆ.

ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಂದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆದ ಎಂಡೊಮೆಟ್ರಿಯೊಸಿಸ್ ಹೊಂದಿರುವ ಮಹಿಳೆಯರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮುಟ್ಟನ್ನು ನಿಗ್ರಹಿಸಲು ಹಾರ್ಮೋನುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು, ಆದರೆ ನೋವು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಲೇ ಇದ್ದರು ಮತ್ತು ಶ್ರೋಣಿಯ ಮಹಡಿ ಸ್ನಾಯು ಸೆಳೆತವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು, ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಪ್ಲಸೀಬೊ-ನಿಯಂತ್ರಿತ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪ್ರಯೋಗದ ಭಾಗವಾಗಿ ಬೊಟುಲಿನಮ್ ಟಾಕ್ಸಿನ್ ಅಥವಾ ಲವಣಯುಕ್ತ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದನ್ನು ಪಡೆದರು. ಸೆಳೆತದ ಪ್ರದೇಶಗಳು. ಮುಖವಾಡದ ಅಧ್ಯಯನದ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ನಂತರ, 13 ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಸೆಳೆತದಲ್ಲಿ ಉಳಿದಿರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಓಪನ್-ಲೇಬಲ್ ಬೊಟುಲಿನಮ್ ಟಾಕ್ಸಿನ್ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಕನಿಷ್ಠ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಅನುಸರಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಎನ್ಐಹೆಚ್ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಸೆಂಟರ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಎಲ್ಲಾ ಭಾಗವಹಿಸುವವರಲ್ಲಿ, ಅನುಸರಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಶ್ರೋಣಿಯ ಮಹಡಿ ಸ್ನಾಯು ಸೆಳೆತವು ಪತ್ತೆಯಾಗಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ ಸ್ನಾಯುಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದೆ. ಚುಚ್ಚುಮದ್ದನ್ನು ಪಡೆದ ಎರಡು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ, ಭಾಗವಹಿಸಿದ ಎಲ್ಲರಲ್ಲೂ ನೋವು ಕಡಿಮೆಯಾಯಿತು, 13 ರಲ್ಲಿ 11 ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ನೋವು ಸೌಮ್ಯ ಅಥವಾ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಭಾಗವಹಿಸುವವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನವರಲ್ಲಿ ನೋವು ation ಷಧಿಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಟಾಕ್ಸಿನ್ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವ ಮೊದಲು, ಎಂಟು ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಮಧ್ಯಮ ಅಥವಾ ತೀವ್ರ ಅಂಗವೈಕಲ್ಯವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಂತರ, ಆ ಆರು ರೋಗಿಗಳು ಸುಧಾರಣೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಸ್ನಾಯು ಸೆಳೆತದಲ್ಲಿ ಇಳಿಕೆ ಅನುಭವಿಸಿದರು ಮತ್ತು ನೋವು ನಿವಾರಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಅಂಗವೈಕಲ್ಯ ಮತ್ತು ನೋವು ation ಷಧಿಗಳ ಕಡಿಮೆ ಬಳಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಈ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಶ್ರೋಣಿಯ ಮಹಡಿ ಸ್ನಾಯು ಸೆಳೆತವನ್ನು ಎಂಡೊಮೆಟ್ರಿಯೊಸಿಸ್ ಹೊಂದಿರುವ ಮಹಿಳೆಯರು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಪ್ರಮಾಣಿತ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಂತರವೂ ನೋವುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮಗಳು ದೀರ್ಘಕಾಲೀನವಾಗಿದ್ದವು, ಅನೇಕ ರೋಗಿಗಳು ನೋವು ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಕನಿಷ್ಠ ಆರು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ವರದಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಬೊಟೊಕ್ಸ್‌ನಂತಹ ಬೊಟುಲಿನಮ್ ಟಾಕ್ಸಿನ್‌ಗಳು ಸ್ನಾಯುಗಳು ಸಂಕುಚಿತಗೊಳ್ಳಲು ನರ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ತಡೆಯುವ ಮೂಲಕ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಮೈಗ್ರೇನ್ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಚಲನೆಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹಿಂದಿನ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಬೊಟುಲಿನಮ್ ಟಾಕ್ಸಿನ್ ಇತರ ರೀತಿಯ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಶ್ರೋಣಿಯ ನೋವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದೆ, ಆದರೆ ಈ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಎಂಡೊಮೆಟ್ರಿಯೊಸಿಸ್ ಹೊಂದಿರುವ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ.

“ಅನೇಕ ವೈದ್ಯರು ತಮ್ಮ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಬೊಟುಲಿನಮ್ ಟಾಕ್ಸಿನ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ, ಆದರೆ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ವಿಭಿನ್ನ ಬ್ರಾಂಡ್‌ಗಳ ಟಾಕ್ಸಿನ್ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಸ್ವಲ್ಪ ವಿಭಿನ್ನ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಶ್ರೋಣಿಯ ನೋವಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಮಾಣೀಕೃತ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್ಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಕಠಿಣತೆಯನ್ನು ನೀಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ ”ಎಂದು ಡಾ. ಕಾರ್ಪ್ ಹೇಳಿದರು.

ದೊಡ್ಡ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ದೃ to ೀಕರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಭವಿಷ್ಯದ ಸಂಶೋಧನೆಯು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಶ್ರೋಣಿಯ ನೋವಿನ ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬೊಟುಲಿನಮ್ ಟಾಕ್ಸಿನ್ ಆ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ವಿಧಾನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಉತ್ತಮ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಎನ್‌ಐಎನ್‌ಡಿಎಸ್ ಮೆದುಳು ಮತ್ತು ನರಮಂಡಲದ ಕುರಿತಾದ ಸಂಶೋಧನೆಯ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಪ್ರಮುಖ ಫಂಡರ್‌ ಆಗಿದೆ. ಮೆದುಳು ಮತ್ತು ನರಮಂಡಲದ ಬಗ್ಗೆ ಮೂಲಭೂತ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಮತ್ತು ನರವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಕಾಯಿಲೆಯ ಹೊರೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಆ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಬಳಸುವುದು NINDS ನ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ.

ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಹೆಲ್ತ್ (ಎನ್‌ಐಹೆಚ್) ಬಗ್ಗೆ: ರಾಷ್ಟ್ರದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ ಎನ್‌ಐಹೆಚ್ 27 ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಯುಎಸ್ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಮಾನವ ಸೇವೆಗಳ ಇಲಾಖೆಯ ಒಂದು ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಎನ್ಐಹೆಚ್ ಮೂಲಭೂತ, ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಮತ್ತು ಅನುವಾದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವ ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಫೆಡರಲ್ ಏಜೆನ್ಸಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಮತ್ತು ಅಪರೂಪದ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣಗಳು, ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನು ತನಿಖೆ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಎನ್ಐಹೆಚ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ, www.nih.gov ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ.

ಎನ್ಐಹೆಚ್… ಡಿಸ್ಕವರಿಯನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ತಿರುಗಿಸುವುದು ®

ಉಲ್ಲೇಖ

ಟಂಡನ್ ಎಚ್ಕೆ ಮತ್ತು ಇತರರು. ಎಂಡೊಮೆಟ್ರಿಯೊಸಿಸ್ ಹೊಂದಿರುವ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಶ್ರೋಣಿಯ ನೋವಿಗೆ ಬೊಟುಲಿನಮ್ ಟಾಕ್ಸಿನ್, ನೋವು-ಕೇಂದ್ರಿತ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಮಂಜಸ ಅಧ್ಯಯನ. ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಅರಿವಳಿಕೆ ಮತ್ತು ನೋವು ine ಷಧ.

###

Categories