ಇಂಡಿಗೊ ಹೂಡಿಕೆದಾರರನ್ನು ದಾರಿ ತಪ್ಪಿಸಿದೆಯೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸೆಬಿ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾನೆ – ಲೈವ್‌ಮಿಂಟ್

ಇಂಡಿಗೊ ಹೂಡಿಕೆದಾರರನ್ನು ದಾರಿ ತಪ್ಪಿಸಿದೆಯೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸೆಬಿ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾನೆ – ಲೈವ್‌ಮಿಂಟ್

ನವದೆಹಲಿ: ಮುಂಬೈ: ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಹ-ಸಂಸ್ಥಾಪಕರ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳ ನಿಜವಾದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಇಂಟರ್ ಗ್ಲೋಬ್ ಏವಿಯೇಷನ್ ​​ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ನ ಷೇರುದಾರರು ಷೇರುದಾರರನ್ನು ದಾರಿ ತಪ್ಪಿಸಿದ್ದಾರೆಯೇ ಎಂದು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ನಿಯಂತ್ರಕ ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಈ ವಿಷಯದ ನೇರ ಜ್ಞಾನ ಹೊಂದಿರುವ ಇಬ್ಬರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಸೆಕ್ಯುರಿಟೀಸ್ ಅಂಡ್ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ ಬೋರ್ಡ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಸೆಬಿ) ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕರು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಷೇರುದಾರರನ್ನು ದಾರಿ ತಪ್ಪಿಸಿದ್ದಾರೆಯೇ ಅಥವಾ ಸಹ-ಸಂಸ್ಥಾಪಕರಾದ ರಾಕೇಶ್ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಮತ್ತು ರಾಹುಲ್ ಭಾಟಿಯಾ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳ ನಿಜವಾದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲವೇ ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಿದೆ, ಮೇಲೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ ಇಬ್ಬರು ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಈ ಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿದರು ಅನಾಮಧೇಯತೆ.

ಷೇರುದಾರರ ಹಕ್ಕುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಇಂಡಿಗೊದ ಇಬ್ಬರು ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಪ್ರವರ್ತಕರ ನಡುವಿನ ಜಗಳವು ಜುಲೈ 8 ರಂದು ಕೆಟ್ಟದ್ದಕ್ಕೆ ತಿರುವು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿತು, ವಿಮಾನಯಾನದಲ್ಲಿ ಆಡಳಿತವು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಸೆಬಿಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದಾಗ .

ನಿಯಂತ್ರಕಕ್ಕೆ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ನೀಡಿದ ದೂರಿನಲ್ಲಿ ಭಾಟಿಯಾ-ನಿಯಂತ್ರಿತ ಘಟಕಗಳೊಂದಿಗೆ ವಿಮಾನಯಾನವು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ ಸಂಬಂಧಿತ-ಪಕ್ಷದ ವಹಿವಾಟುಗಳು (ಆರ್‌ಪಿಟಿಗಳು) ಮತ್ತು ವಿಮಾನಯಾನ ಮಂಡಳಿಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸೇರಿದಂತೆ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿದೆ.

ಇಂಡಿಗೊ ಮತ್ತು ಸೆಬಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಿದ ಇಮೇಲ್ ಪತ್ರಿಕಾ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಉತ್ತರಿಸಲಾಗಲಿಲ್ಲ.

ಮೇ 15 ರಂದು ಇಬ್ಬರು ಪ್ರವರ್ತಕರು ತಮ್ಮ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಸಮನ್ವಯಗೊಳಿಸಲು ವಕೀಲರನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಂಡಾಗ ಮತ್ತು ವಿವಾದಾಸ್ಪದ ಷೇರುದಾರರ ಒಪ್ಪಂದದ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ನೋಟವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಭಾಟಿಯಾ ಅವರ ಇಂಟರ್ ಗ್ಲೋಬ್ ಎಂಟರ್ಪ್ರೈಸಸ್ ಪ್ರೈವೇಟ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ಗೆ ವ್ಯಾಪಕ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಲಿಮಿಟೆಡ್.

ಮೇ 18 ರಂದು ಇಂಡಿಗೊದ ಮುಖ್ಯ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ರೊನೋಜೋಯ್ ದತ್ತಾ ಪತ್ರಿಕಾ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಷೇರುದಾರರ ಒಪ್ಪಂದದ ಬಗ್ಗೆ ಮರು ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಲು ಆರ್‌ಜಿ (ರಾಕೇಶ್ ಗಂಗ್ವಾಲ್) ಗ್ರೂಪ್ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ನಿಂತಿದ್ದಾರೆ.

ಗ್ರಾಫಿಕ್ನ ವಿಸ್ತರಿಸಿದ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು ನೋಡಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ

“ಇದು ಗಂಗ್ವಾಲ್ ತನ್ನ ದೂರಿನಲ್ಲಿ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಒಂದು ಗುಂಪಿನ ಪ್ರವರ್ತಕರೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಷೇರುದಾರರ ಒಪ್ಪಂದದ ಬಗ್ಗೆ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯವಿದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ, “ಎಂದು ಮೊದಲು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ ಮೊದಲ ವ್ಯಕ್ತಿ ಹೇಳಿದರು.

ಕಾನೂನು ಸಂಸ್ಥೆಯ ಎಲ್ & ಎಲ್ ಪಾರ್ಟ್ನರ್ಸ್ನ ಹಿರಿಯ ಪಾಲುದಾರ ಮೋಹಿತ್ ಸಾರಾಫ್, ಮ್ಯಾನೇಜ್ಮೆಂಟ್ ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಅಪಶ್ರುತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ಅದು ಷೇರುದಾರರ ಸಂಪತ್ತಿನ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದರೆ, ಅದು ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದೆ.

“ವೃತ್ತಿಪರ ಸಿಇಒ ಆಗಿ, ನಿಮ್ಮ ಬಳಿ ಯಾವ ಮಾಹಿತಿಯಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಮಾತ್ರ ನೀವು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವಷ್ಟು ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ನೀವು ನಂಬಿದರೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ, ಸೆಬಿ ಅವರು ಗ್ಯಾಂಗ್ವಾಲ್ ಅವರ ಪತ್ರದ ಮೇಲೆ ಕಂಪನಿಗೆ ಹಲವಾರು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ-ಪಕ್ಷದ ವಹಿವಾಟುಗಳು ಸೆಬಿ ಕಾಯ್ದೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿವೆಯೇ ಎಂದು ತಿಳಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದೆ, ಮತ್ತು ಪಟ್ಟಿಯ ಮಾನದಂಡಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವಿಕೆಯ ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಳಿದ್ದರೆ, ಎರಡನೇ ವ್ಯಕ್ತಿ ಸಹ ಹೇಳಿದರು ಅನಾಮಧೇಯತೆಯನ್ನು ವಿನಂತಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಇಂಡಿಗೊ ಜುಲೈ 19 ರೊಳಗೆ ನಿಯಂತ್ರಕರ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

“ಇಂಡಿಗೊದ ಅನುಸರಣೆ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಇಂದು ಕೆಲವು ಸ್ಪಷ್ಟೀಕರಣಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಸೆಬಿಯ ಮುಂದೆ ಹಾಜರಾದರು” ಎಂದು ಈ ವ್ಯಕ್ತಿ ಹೇಳಿದರು.

ಇಂಟರ್ ಗ್ಲೋಬ್ ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಹೊರಿಸಿರುವ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಆರೋಪವೆಂದರೆ ಸಂಬಂಧಿತ-ಪಕ್ಷದ ವ್ಯವಹಾರಗಳು ಕಂಪನಿಯ ಆಡಳಿತ ಸಂಹಿತೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿವೆ.

31 ಮಾರ್ಚ್ 2018 ಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗೊಂಡ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ, ಕಂಪನಿಯ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವಿಕೆಯ ಮಿಂಟ್ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಇಂಟರ್ ಗ್ಲೋಬ್‌ನ ಒಟ್ಟು ಸಂಬಂಧಿತ ಪಕ್ಷ-ವಹಿವಾಟುಗಳು ₹ 332 ಕೋಟಿಗಳಾಗಿವೆ. ಇದು ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ₹ 504 ಕೋಟಿಗೆ ಏರಿತು. ಇದು ವಿಮಾನಯಾನ ವಾರ್ಷಿಕ ಏಕೀಕೃತ ಆದಾಯದ ಸುಮಾರು 1.4-1.7% ಆಗಿದೆ.

“ಈ ಆರ್‌ಪಿಟಿಗಳು ನಿಗದಿತ ಮಿತಿಗಿಂತ ಕೆಳಗಿವೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ನಿಯಂತ್ರಕನು ಹೆಚ್ಚು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ನಂತರದ ಹಂತದಲ್ಲಿ, ಇನ್ನೂ ಕೆಲವು ವಹಿವಾಟುಗಳು ಬೆಳಕಿಗೆ ಬಂದರೆ ಒದಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ “ಎಂದು ಸರಫ್ ಹೇಳಿದರು.

ಈ ಆರ್‌ಪಿಟಿಗಳನ್ನು ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಸಲಹಾ ಸಂಸ್ಥೆ ಇವೈ ಪರೀಕ್ಷಿಸಿತು, ಆದರೆ ಅದರ ವರದಿಯು ಸಾಕಷ್ಟು ನಷ್ಟಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಲೆಕ್ಕಪರಿಶೋಧನಾ ಸಮಿತಿಯಿಂದ ಸೂಕ್ತ ಅನುಮೋದನೆ ಪಡೆಯುವಲ್ಲಿನ ಕೊರತೆಗಳನ್ನು ಅದು ಗಮನಸೆಳೆದಿದೆ ಎಂದು ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಸೆಬಿಗೆ ಬರೆದ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಷೇರುದಾರರಿಗೆ ನೋವುಂಟು ಮಾಡುವಂತಹ ದೋಷಗಳನ್ನು ವರದಿಯು ಗಮನಸೆಳೆದಿದೆಯೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸೆಬಿ ಇವೈ ವರದಿಯನ್ನು ಸಹ ಬಯಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಎರಡನೇ ವ್ಯಕ್ತಿ ಹೇಳಿದರು.

“ಲೆಕ್ಕಪರಿಶೋಧನಾ ಸಮಿತಿಯ ಅನುಮೋದನೆಗಳು ಕಾಣೆಯಾಗಿದ್ದರೆ ಅದು ಅನುಸರಣೆಯ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕಂಪನಿಗೆ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡಬಹುದು” ಎಂದು ಸರಫ್ ಹೇಳಿದರು.

ಅದರ ಪಟ್ಟಿ ಕಟ್ಟುಪಾಡು ಮತ್ತು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವಿಕೆಯ ನಿಯಮಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಸೆಬಿ ಎಲ್ಲಾ ಆರ್‌ಪಿಟಿಗಳಿಗೆ 10% ವಹಿವಾಟಿನ ಮಿತಿಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಷೇರುದಾರರ ಅನುಮೋದನೆ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಪೆನೀಸ್ ಆಕ್ಟ್ 2013, ಮಿತಿ ₹ ಬಾಡಿಗೆಗಳು, ಭೋಗ್ಯ, ಇತ್ಯಾದಿ ಸರಕುಗಳಿಗೆ 100 ಕೋಟಿ ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳಿಗಾಗಿ 50 ಕೋಟಿ ಅಥವಾ ವಾರ್ಷಿಕ ವಹಿವಾಟು, ಯಾವುದು ಕಡಿಮೆ 10% ಅಳತೆಯಲ್ಲಿ ಎಂದು RPTs ಆಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಆರ್ಪಿಟಿಗಳಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಮೂಲಕ ಷೇರುದಾರರ ಅನುಮೋದನೆ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ.

Categories