2 ಸ್ವತಂತ್ರರು K'taka ದಂಗೆಗೆ ಸೇರುತ್ತಾರೆ, ಸಂಖ್ಯೆಗಳು ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಒಲವು ತೋರುತ್ತವೆ – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ

2 ಸ್ವತಂತ್ರರು K'taka ದಂಗೆಗೆ ಸೇರುತ್ತಾರೆ, ಸಂಖ್ಯೆಗಳು ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಒಲವು ತೋರುತ್ತವೆ – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ

ಬೆಂಗಳೂರು: ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಎಚ್.ಡಿ.ಕುಮಾರಸ್ವಾಮಿಯನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಇಡೀ ಕರ್ನಾಟಕ ಸಚಿವಾಲಯ ಸೋಮವಾರ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್-ಜೆಡಿ (ಎಸ್) ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಉಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಸೇರ್ಪಡೆಯಾದ ಇಬ್ಬರು ಸ್ವತಂತ್ರರು ಒಕ್ಕೂಟಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡರು.

13 ಮಂದಿ ಬಂಡಾಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್-ಜೆಡಿ (ಎಸ್) ಶಾಸಕರೊಂದಿಗೆ ಸೇರಲು ಇಬ್ಬರು ಸ್ವತಂತ್ರರು ಮುಂಬೈಗೆ ಹಾರಿದರು, ಅವರು ಮಂತ್ರಿ ಸ್ಥಾನಗಳ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಉಳಿಸುವ ಒಕ್ಕೂಟದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಗೆ ತಣ್ಣೀರು ಹಾಕಿದರು.

ಶಾಸಕರು ಮುಂಬೈಯಿಂದ ಸಂಜೆ ಗೋವಾಕ್ಕೆ ಹಾರಿದರು. ವೇಗದ ಗತಿಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳ ಒಂದು ದಿನದಲ್ಲಿ, ಸಂಖ್ಯೆಗಳು ಪರವಾಗಿ ಓರೆಯಾಗುತ್ತವೆ

ಬಿಜೆಪಿ

ಸ್ವತಂತ್ರ ಶಾಸಕರಾದ ಎಚ್.ನಾಗೇಶ್ ಮತ್ತು ಆರ್.ಶಂಕರ್ ಅವರು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡರು.

224 ಸದಸ್ಯರ ವಿಧಾನಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಒಕ್ಕೂಟದ ಬಲ ಈಗ 103 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ. ಪ್ರತಿಪಕ್ಷ ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಈಗ 107 ಶಾಸಕರ ಬೆಂಬಲವಿದೆ. ಶನಿವಾರ ವಿಧಾನಸಭೆಯಿಂದ 13 ಕಾಂಗ್ರೆಸ್-ಜೆಡಿ (ಎಸ್) ಶಾಸಕರು ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದ ನಂತರ ಮ್ಯಾಜಿಕ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಹಿಂದಿನ 113 ರಿಂದ 106 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ.

ವಿಪರ್ಯಾಸವೆಂದರೆ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಶಾಸಕರಾದ ಎಚ್.ನಾಗೇಶ್ ಮತ್ತು ಆರ್.ಶಂಕರ್ ಅವರನ್ನು ಮಂತ್ರಿಗಳಾಗಿ ನೇಮಕ ಮಾಡಿರುವುದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮತ್ತು ಜೆಡಿ (ಎಸ್) ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಏಕೈಕ ಬಿಎಸ್ಪಿ ಸದಸ್ಯ ಎನ್ ಮಹೇಶ್ ಅವರು ವಿಧಾನಸಭೆಯಲ್ಲಿ 105 ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ನೀಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಮಂಗಳವಾರ ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಕೈಗೆತ್ತಿಕೊಳ್ಳುವ ಸ್ಪೀಕರ್ ಕೆ.ಆರ್.ರಮೇಶ್ ಕುಮಾರ್ ಅವರ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಸರ್ಕಾರದ ಭವಿಷ್ಯವು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಅವರು ರಾಜೀನಾಮೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ಸಂಖ್ಯೆಗಳು ಹಾಗೆಯೇ ಉಳಿದಿದ್ದರೆ, ಸರ್ಕಾರವು ತೊಂದರೆಯಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ. ಯಾವುದೇ ವಿಳಂಬ ಮಾಡದೆ ಕರೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಬಿಜೆಪಿ ಈಗಾಗಲೇ ಸ್ಪೀಕರ್‌ಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ.

ಭಾನುವಾರ ಯುಎಸ್ ನಿಂದ ಹಿಂದಿರುಗಿದ ಕುಮಾರಸ್ವಾಮಿ ಅವರು ವಿಧಾನ ಸೌಧದಲ್ಲಿ ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ ಮುಖವನ್ನು ಹಾಕಿದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮುಖಂಡರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದ ನಂತರ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ನಿಲ್ಲಿಸಿಕೊಂಡರು.

ಸಿಎಂ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಶಾಸಕಾಂಗ ಪಕ್ಷದ ಮುಖಂಡರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು

ಸಿದ್ದರಾಮಯ್ಯ

ಮಾಜಿ ಉಪ ಸಿಎಂ ಜಿ ಪರಮೇಶ್ವರ ಅವರ ನಿವಾಸದಲ್ಲಿ. “ಹಿಂತಿರುಗಲು ಬಯಸುವವರು ಹಾಗೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಪುನರ್ರಚನೆಗೆ ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ನಮ್ಮ ಎಲ್ಲ ಮಂತ್ರಿಗಳು ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಣೆಯಿಂದ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ ”ಎಂದು ಸಿದ್ದರಾಮಯ್ಯ ಹೇಳಿದರು.

ಆದರೆ, ಗೋವಾಕ್ಕೆ ಹಾರಿದ 13 ಶಾಸಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾದ ಜೆಡಿ (ಎಸ್) ಬಂಡಾಯ ಶಾಸಕ ಎ.ಎಚ್. ​​ವಿಶ್ವನಾಥ್ ಅವರು ಹೀಗೆ ಹೇಳಿದರು: “ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಸರ್ಕಾರದ ಕಾರ್ಯವೈಖರಿಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಸಿದ್ದರಾಮಯ್ಯ, ಧನ್ಯವಾದಗಳು. ಯಾರೂ ಮಂತ್ರಿಯಾಗಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ. ”

ನಾಲ್ಕು ಅಥವಾ ಐದು ಬಂಡಾಯ ಶಾಸಕರು ಮಂಗಳವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ವೇಳೆಗೆ ಆಡಳಿತ ಶಿಬಿರಕ್ಕೆ ಮರಳುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಕೆಲವು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೇಳಿಕೊಂಡರೂ ಸೋಮವಾರ ರಾತ್ರಿಯವರೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಬಂಡಾಯ ಶಾಸಕರು ಸಚಿವಾಲಯಗಳ ಪ್ರಸ್ತಾಪಕ್ಕೆ ಸಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಸ್ಪಂದಿಸಲಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲವು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಒಳಗಿನವರು ಹೆಚ್ಚಿನ ರಾಜೀನಾಮೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.

ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮತ್ತು ಜೆಡಿ (ಎಸ್) ಕೂಡ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಬಂಡಾಯ ಶಾಸಕರನ್ನು ಶಿಕ್ಷಿಸಲು ಕಾನೂನು ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸುತ್ತಿವೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ. ಪರಮೇಶ್ವರ, ಮಾಜಿ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳಾದ ಎಂಬಿ ಪಾಟೀಲ್ ಮತ್ತು ಕೃಷ್ಣ ಬೈರೆಗೌಡ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಕಾನೂನು ತಜ್ಞರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದರು. ಪಕ್ಷಾಂತರ ವಿರೋಧಿ ಕಾನೂನಿನ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಬಂಡಾಯ ಶಾಸಕರನ್ನು ಅನರ್ಹಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಕೋರಿ ಅವರು ಮಂಗಳವಾರ ಸ್ಪೀಕರ್ ಮುಂದೆ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

Categories