ಸಂಗೀತ ಪ್ಲೇಪಟ್ಟಿಗಳು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು – ರಾಯಿಟರ್ಸ್

ಸಂಗೀತ ಪ್ಲೇಪಟ್ಟಿಗಳು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು – ರಾಯಿಟರ್ಸ್

ಬಾಲ್ಯದ ನೆನಪುಗಳು ಮತ್ತು ಸಂತೋಷದ ಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸುವ ವೈಯಕ್ತಿಕಗೊಳಿಸಿದ ಸಂಗೀತ ಪ್ಲೇಪಟ್ಟಿಗಳು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸಂತೋಷವನ್ನು ನೀಡಬಹುದು, ಏಕೆಂದರೆ ಸಂಗೀತವು ರೋಗದಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗದ ಮೆದುಳಿನ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಸ್ಕಾಟ್ಲೆಂಡ್‌ನ ಗ್ಲ್ಯಾಸ್ಗೋದಲ್ಲಿ ಪ್ಲೇಪಟ್ಟಿ ಫಾರ್ ಲೈಫ್ ಚಾರಿಟಿಯ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಆಂಡಿ ಲೊಂಡೆಸ್, “ನಮ್ಮ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಇರುವ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಸವಾಲು ಎಂದರೆ, ನಂತರದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಜನರು ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಬದುಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಚಾರಿಟಿ ಇದುವರೆಗೆ 4,650 ಆರೋಗ್ಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗೆ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಸಂಗೀತವನ್ನು ಬಳಸಲು ತರಬೇತಿ ನೀಡಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಸ್ವಯಂಸೇವಕರು 2015 ರಿಂದ 21,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರನ್ನು ತಲುಪಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು drugs ಷಧಿಗಳ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ, “-ಷಧೇತರ ವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ದೊಡ್ಡ ಆಸಕ್ತಿ.” ಲೋಂಡೆಸ್ ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಹೆಲ್ತ್‌ಗೆ ಫೋನ್ ಮೂಲಕ ತಿಳಿಸಿದರು

ಅದರ ಮ್ಯೂಸಿಕ್ ಡಿಟೆಕ್ಟಿವ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಮೂಲಕ, ಪ್ಲೇಪಟ್ಟಿ ಫಾರ್ ಲೈಫ್ ಚಾರಿಟಿ ಕುಟುಂಬಗಳು ತಮ್ಮ ಸಂಬಂಧಿಕರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತದೆ, ಯಾವ ಸಂಗೀತದ ತುಣುಕುಗಳು ಅವರಿಗೆ ಸಂತೋಷದ ನೆನಪುಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು. ತಾತ್ತ್ವಿಕವಾಗಿ, ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸುವ ಮೊದಲು ಪ್ಲೇಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ದಿ ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ನ್ಯೂರಾಲಜಿಯಲ್ಲಿನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಲೇಖನವು ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಲೋಂಡೆಸ್ ಮತ್ತು ಎಡಿನ್ಬರ್ಗ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಮನೋವೈದ್ಯ ಡಾ. ಟಾಮ್ ರಸ್ ಅವರು ಎಡಿನ್ಬರ್ಗ್ ವಿಜ್ಞಾನ ಉತ್ಸವದಲ್ಲಿ ನೀಡಿದ ಪ್ರಸ್ತುತಿಯನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.

2013 ರಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪನೆಯಾದ ಪ್ಲೇಪಟ್ಟಿ ಫಾರ್ ಲೈಫ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕಾಟಿಷ್ ಬ್ರಾಡ್‌ಕಾಸ್ಟರ್ ಸ್ಯಾಲಿ ಮ್ಯಾಗ್ನೂಸನ್ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು, ಲೊವೆಂಡೆಸ್ ಪ್ರಸ್ತುತಿಯಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಿದರು. ಆಕೆಯ ತಾಯಿ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸಿದಾಗ, ಪರಿಚಿತ ಸಂಗೀತವನ್ನು ನುಡಿಸುವುದರಿಂದ ನೆನಪುಗಳು ಹುಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಸಂತೋಷವನ್ನು ತರುತ್ತವೆ ಎಂದು ಮ್ಯಾಗ್ನೂಸನ್ ಕಂಡುಕೊಂಡರು, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ತಂತ್ರವನ್ನು ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ದಾನವನ್ನು ರಚಿಸಿದರು.

“ಆಕೆಯ ತಾಯಿ ಪದಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದರೂ, ಸ್ಯಾಲಿ ತನ್ನ ಜೀವನದ ಧ್ವನಿಪಥವನ್ನು ಹಾಡುವಾಗಲೆಲ್ಲಾ, ಆಕೆಯ ತಾಯಿಯು ಹಾಡನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭದಿಂದ ಮುಗಿಸಲು ಮತ್ತು ಸುಂದರವಾಗಿ ಸಾಮರಸ್ಯವನ್ನು ಹಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಲೊಂಡೆಸ್ ಹೇಳಿದರು. “ನೆನಪುಗಳ ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಅರ್ಥಪೂರ್ಣವಾದ ಹಾಡುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸಲಾಗಿದೆ.”

ಲೈಫ್ ಸ್ವಯಂಸೇವಕರ ಪ್ಲೇಪಟ್ಟಿ ಪ್ರಮಾಣೀಕೃತ ಸಂಗೀತ ಚಿಕಿತ್ಸಕರಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅವರು ಲೇಖನದ ಪ್ರಕಾರ ಸ್ಟ್ಯಾನ್‌ಫೋರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಗೆರ್ಡ್ನರ್ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್‌ನ 5 ನೇ ಆವೃತ್ತಿಗೆ ಬದ್ಧರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸ್ನಾನದಂತಹ ಕಠಿಣ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ 30 ನಿಮಿಷಗಳ ಮೊದಲು ಅವಧಿಗಳನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲು ಅವರು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಪ್ಲೇಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ರಚಿಸಲು, ಲೋಂಡೆಸ್ ಮೂರು ಹಂತಗಳನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಮೊದಲಿಗೆ, ವ್ಯಕ್ತಿಯು 10 ರಿಂದ 30 ವರ್ಷದೊಳಗಿನವರಾಗಿದ್ದಾಗ, ಅನೇಕ ಮೈಲಿಗಲ್ಲು ನೆನಪುಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿದಾಗ ಉನ್ನತ ಹಾಡುಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ. 1915-2015ರ ನಡುವೆ ಪ್ರತಿವರ್ಷ 100 ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಹಾಡುಗಳನ್ನು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡುವ “100 ಇಯರ್ಸ್: ಎ ಸೆಂಚುರಿ ಆಫ್ ಸಾಂಗ್” ಅನ್ನು ಪ್ಲೇಪಟ್ಟಿ ರಚಿಸಿದೆ. ( bit.ly/2WZ8DMD )

ಎರಡನೆಯದಾಗಿ, ಬಾಲ್ಯದ ನೆನಪುಗಳಿಂದ ಹುಟ್ಟಿದ ಅಥವಾ ಉತ್ತಮ ಸ್ನೇಹಿತರು ಅಥವಾ ಮಾಜಿ ಗೆಳತಿಯರು ಅಥವಾ ಗೆಳೆಯರು ನೀಡಿದ “ಆನುವಂಶಿಕ” ಹಾಡುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಿ.

“ನನ್ನ ಪ್ಲೇಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿನ ಒಂದು ಹಾಡು ಮೈ ಫೇರ್ ಲೇಡಿ ಯಿಂದ ಬಂದಿದೆ, ಸಂಗೀತವನ್ನು ಕೇಳದಿರಲು ಯಾರು ಭಕ್ಷ್ಯಗಳನ್ನು ತೊಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆಂದು ನೋಡಲು ನನ್ನ ತಂದೆ ಪ್ರತಿ ಭಾನುವಾರ ಹಾಕುತ್ತಿದ್ದರು” ಎಂದು ಲೊಂಡೆಸ್ ಚಕ್ಕಲ್ ಜೊತೆ ಹೇಳಿದರು.

ಮೂರನೆಯದಾಗಿ, ಪರಂಪರೆ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆ ಮತ್ತು ಜನಾಂಗೀಯತೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಸಾಧಿಸುವ “ಗುರುತಿನ” ಹಾಡುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಿ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಲೊಂಡೆಸ್ ಗ್ಲ್ಯಾಸ್ಗೋ ಮೂಲದವನು ಮತ್ತು ಆ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸುತ್ತಾನೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವನು ಚರ್ಚ್‌ಗೆ ಹಾಜರಾಗುವಾಗ ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಕೇಳಿದ ಹಾಡುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಿದನು.

“ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಜನರು ಜೀವಂತವಾಗಿರುವ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಕೊನೆಯ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ಹಿಂಪಡೆಯಬಹುದು, ಇದು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯು ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಅನನ್ಯವಾಗಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅಳಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ರೆಸ್ಟ್ ಅಂಡ್ ಕೇರ್ ಫಾರ್ ದಿ ಆಂಟೋನಿಯೊ ಚೆರುಬಿನಿ ಹೇಳಿದರು ಇಟಲಿಯ ಆಂಕೋನಾದಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯರು. ಚೆರುಬಿನಿ ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ನ್ಯೂರಾಲಜಿಯಲ್ಲಿನ ಲೇಖನದೊಂದಿಗೆ ಭಾಗಿಯಾಗಿಲ್ಲ.

“ಬಹುಪಾಲು ರೋಗಿಗಳು ವರ್ತನೆಯ ಅಡಚಣೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸುತ್ತಾರೆ, ಆಂದೋಲನ ಮತ್ತು ಸವಾಲಿನ ನಡವಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ನಿರಾಸಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆಯನ್ನೂ ಸಹ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಚೆರುಬಿನಿ ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಹೆಲ್ತ್‌ಗೆ ಇಮೇಲ್ ಮೂಲಕ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. “Drugs ಷಧಗಳು ಇವುಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅಡ್ಡಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾದ drug ಷಧೇತರ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಿ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಬೇಕು.”

ಮೂಲ: bit.ly/2X1xaRc ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ನ್ಯೂರಾಲಜಿ, ಆನ್‌ಲೈನ್ ಜೂನ್ 9, 2019.

Categories