ಪಿಇಟಿ / ಸಿಟಿ – ಯುರೆಕ್ ಅಲರ್ಟ್ನೊಂದಿಗೆ ಸಾಧಿಸಿದ ಕ್ಷಯರೋಗದ ಹಿಂದಿನ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ

ಪಿಇಟಿ / ಸಿಟಿ – ಯುರೆಕ್ ಅಲರ್ಟ್ನೊಂದಿಗೆ ಸಾಧಿಸಿದ ಕ್ಷಯರೋಗದ ಹಿಂದಿನ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ

ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಮತ್ತು ಮಾಲಿಕ್ಯೂಲರ್ ಇಮೇಜಿಂಗ್‌ನ 2019 ರ ವಾರ್ಷಿಕ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿದ ಸಂಶೋಧನೆಯು 18 ಎಫ್-ಎಫ್‌ಡಿಜಿ ಪಾಸಿಟ್ರಾನ್ ಎಮಿಷನ್ ಟೊಮೊಗ್ರಫಿ / ಕಂಪ್ಯೂಟೆಡ್ ಟೊಮೊಗ್ರಫಿ (ಪಿಇಟಿ / ಸಿಟಿ) ಯೊಂದಿಗಿನ ಆಣ್ವಿಕ ಚಿತ್ರಣವು ಕ್ಷಯರೋಗವನ್ನು ಆಣ್ವಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಬಹುದು, ರೋಗಪೀಡಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಸುತ್ತದೆ .

ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಘದ ಪ್ರಕಾರ, ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಸಾವಿಗೆ ಟಾಪ್ 10 ಕಾರಣಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ಷಯರೋಗ ಒಂದು. ರೋಗವು ಗುಣಪಡಿಸಬಹುದಾದ ಮತ್ತು ತಡೆಗಟ್ಟಬಹುದಾದರೂ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಕ್ಷಯರೋಗ ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಇದು ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಕಾಯಿಲೆ, ಮರಣ ಮತ್ತು ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಂದ ಹರಡುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಕ್ಷಯ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಶ್ವಾಸಕೋಶವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ; ಆದಾಗ್ಯೂ ಶ್ವಾಸಕೋಶವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಅಂಗಾಂಶಗಳು ಮತ್ತು ಅಂಗಗಳ ಒಳಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚುವರಿ-ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಷಯ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

“ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ರೋಗದ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಲಾಗದ ಕಾರಣ ಹೆಚ್ಚುವರಿ-ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಷಯವು ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸವಾಲನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ವೈದ್ಯರು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅವಧಿಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಭಾರತದ ಚಂಡೀಗ Chandigarh ದ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಪರಮಾಣು medicine ಷಧ ವಿಭಾಗದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಮತ್ತು ವಿಭಾಗದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಭಗವಂತ್ ಆರ್. ಮಿತ್ತಲ್. “ನಮ್ಮ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ಹೆಚ್ಚುವರಿ-ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಷಯರೋಗದ ರೋಗಿಗಳ ಆರಂಭಿಕ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದಲ್ಲಿ 18F-FDG PET / CT ಯ ಉಪಯುಕ್ತತೆಯನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡುವ ಗುರಿಯನ್ನು ನಾವು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ.”

ಹೆಚ್ಚುವರಿ-ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಷಯರೋಗ ಹೊಂದಿರುವ ತೊಂಬತ್ತಮೂರು ರೋಗಿಗಳು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಪ್ರಾರಂಭದ ಮೊದಲು ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕೆ ದಾಖಲಾಗಿದ್ದರು. ರೋಗಿಗಳು 18 ಎಫ್-ಎಫ್‌ಡಿಜಿ ಪಿಇಟಿ / ಸಿಟಿ ಇಮೇಜಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಬೇಸ್‌ಲೈನ್ ಆಗಿ ಪಡೆದರು, ಮತ್ತು ನಂತರ ಎರಡು ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡ ನಂತರ ಫಾಲೋ-ಅಪ್ ಇಮೇಜಿಂಗ್ ಪಡೆದರು. ಫಾಲೋ-ಅಪ್ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ಗಳನ್ನು ಮೂರು ಗುಂಪುಗಳಾಗಿ ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ: ಸಂಪೂರ್ಣ ಚಯಾಪಚಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ (ಅಸಹಜ ಗಾಯಗಳಿಲ್ಲ), ಉಳಿದಿರುವ ಕಾಯಿಲೆ (ನಿರಂತರ ಗಾಯಗಳು, ಆದರೆ ಹೊಸ ಗಾಯಗಳಿಲ್ಲ) ಮತ್ತು ರೋಗದ ಪ್ರಗತಿ (ಬೇಸ್‌ಲೈನ್ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಹೊಸ ಗಾಯಗಳು).

ಬೇಸ್ಲೈನ್ ​​ಸ್ಕ್ಯಾನ್ಗಳಲ್ಲಿ, 93 ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದವರಲ್ಲಿ 176 ಲೆಸಿಯಾನ್ ಸೈಟ್ಗಳು ಪತ್ತೆಯಾಗಿವೆ. ಸಾಮಾನ್ಯ ತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ದುಗ್ಧರಸ ಗ್ರಂಥಿಗಳು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ನರಮಂಡಲ ಸೇರಿವೆ. 47 ರೋಗಿಗಳ ಮೇಲೆ ಎರಡು ತಿಂಗಳ ಫಾಲೋ-ಅಪ್ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಯಿತು, ಮತ್ತು 21.2 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಸಂಪೂರ್ಣ ಚಯಾಪಚಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, 72.3 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಉಳಿದಿರುವ ಕಾಯಿಲೆ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು 6.4 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ರೋಗದ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಂತರದ ಅಂತಿಮ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ನಡೆಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಚಿತ್ರಿಸಿದ 28 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ 28.6 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಸಂಪೂರ್ಣ ಚಯಾಪಚಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, 53.6 ಪ್ರತಿಶತ ರೋಗಿಗಳು ಉಳಿದಿರುವ ರೋಗವನ್ನು ತೋರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು 17.8 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ರೋಗದ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅಧ್ಯಯನದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಶೇಕಡಾ 12.9 ರಷ್ಟು ರೋಗಿಗಳು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಸಾವುಗಳಲ್ಲಿ, ರೋಗದ ಪ್ರಗತಿಯ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಬಿದ್ದ ರೋಗಿಗಳು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ – 60 ಪ್ರತಿಶತ.

“ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ನಾವು ಕ್ಷಯ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ನಮ್ಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು 18 ಎಫ್-ಎಫ್‌ಡಿಜಿ ಪಿಇಟಿ / ಸಿಟಿ ಇಡೀ ದೇಹದ ಸಮೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಒಂದೇ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಅಂಗಗಳು ಮತ್ತು ಅಂಗಾಂಶಗಳಲ್ಲಿನ ರೋಗದ ತಾಣಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಒದಗಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ರೋಗದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಆರಂಭಿಕ ಅಂದಾಜು, ಮತ್ತು ಶಂಕಿತ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಅಂಗಾಂಶ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಪ್ರವೇಶಿಸಬಹುದಾದ ಬಯಾಪ್ಸಿ ತಾಣಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ “ಎಂದು ಮಿತ್ತಲ್ ಹೇಳಿದರು. “ಇದಲ್ಲದೆ, ಫಾಲೋ-ಅಪ್ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ಗಳು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಇದರಿಂದಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ನಿಖರವಾದ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ict ಹಿಸಲು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.”

###

ಅಮೂರ್ತ 227. “ಹೆಚ್ಚುವರಿ-ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಷಯರೋಗದಲ್ಲಿ 18 ಎಫ್-ಎಫ್‌ಡಿಜಿ ಪಿಇಟಿ / ಸಿಟಿ – ಆರಂಭಿಕ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದಲ್ಲಿ ಪಾತ್ರ,” ಭಗವಂತ್ ಆರ್. ಮಿತ್ತಲ್, ಎಂಡಿ, ಡಿಎನ್‌ಬಿ, ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಮತ್ತು ಪಿಇಟಿ, ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ, ಚಂಡೀಗ Chandigarh, ಭಾರತ ; ಅಶ್ವಿನ್ ಸಿಂಗ್ ಪರಿಹಾರ್, ಎಂಬಿಬಿಎಸ್, ಅಪೂರ್ವಾ ಸೂದ್, ಎಂಡಿ, ರಾಜಮಂದರ್ ಕುಮಾರ್, ಎಂಡಿ, ಮತ್ತು ಅನೀಷ್ ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಯ, ಎಂಡಿ, ಪಿಎಚ್‌ಡಿ, ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್ ಮೆಡಿಸಿನ್, ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ, ಚಂಡೀಗ Chandigarh, ಭಾರತ; ಥಾಮಸ್ ಪ್ಯಾಸ್ಕುಲ್, ಎಂಡಿ, ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್ ಮೆಡಿಸಿನ್, ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಅಟಾಮಿಕ್ ಎನರ್ಜಿ ಏಜೆನ್ಸಿ, ವಿಯೆನ್ನಾ, ಆಸ್ಟ್ರಿಯಾ; ಮತ್ತು ಜಮ್ಶೆಡ್ ಬೊಮಾಂಜಿ, ಎಂಡಿ, ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್ ಮೆಡಿಸಿನ್, ಲಂಡನ್, ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್ಡಮ್. ಎಸ್‌ಎನ್‌ಎಂಎಂಐನ 66 ನೇ ವಾರ್ಷಿಕ ಸಭೆ, ಜೂನ್ 22-25, 2019, ಅನಾಹೈಮ್, ಸಿಎ.

ಸಂಶೋಧಕರೊಂದಿಗೆ ಸಂದರ್ಶನವನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲು, ದಯವಿಟ್ಟು ಡೇವಿಡ್ ಹ್ಯಾರಿಸನ್ ಅವರನ್ನು (410) 804-1728 ಅಥವಾ david@harrisoncomunications.net ನಲ್ಲಿ ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ. ಎಲ್ಲಾ 2019 ಎಸ್‌ಎನ್‌ಎಂಎಂಐ ವಾರ್ಷಿಕ ಸಭೆಯ ಸಾರಾಂಶಗಳನ್ನು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ http: // jnm ನಲ್ಲಿ ಕಾಣಬಹುದು . snmjournals. org / content / 60 / ಪೂರಕ_1 .

ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಮತ್ತು ಮಾಲಿಕ್ಯುಲರ್ ಇಮೇಜಿಂಗ್ ಸೊಸೈಟಿ ಬಗ್ಗೆ

ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಮತ್ತು ಮಾಲಿಕ್ಯೂಲರ್ ಇಮೇಜಿಂಗ್ (ಎಸ್‌ಎನ್‌ಎಂಎಂಐ) ಒಂದು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದ್ದು, ಪರಮಾಣು medicine ಷಧ ಮತ್ತು ಆಣ್ವಿಕ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಲು ಮೀಸಲಾಗಿರುತ್ತದೆ, ನಿಖರವಾದ medicine ಷಧದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳು ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಸಾಧಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ.

ಎಸ್‌ಎನ್‌ಎಂಎಂಐನ 16,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸದಸ್ಯರು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸುವ ಮೂಲಕ, ನಿಯತಕಾಲಿಕಗಳು ಮತ್ತು ಸಭೆಗಳ ಮೂಲಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಆಣ್ವಿಕ ಚಿತ್ರಣ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭ್ಯಾಸದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳ ಕುರಿತು ಪ್ರಮುಖ ವಕಾಲತ್ತು ವಹಿಸುವ ಮೂಲಕ ಆಣ್ವಿಕ ಚಿತ್ರಣ ಮತ್ತು ಪರಮಾಣು practice ಷಧ ಅಭ್ಯಾಸದ ಮಾನದಂಡವನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ, http: // www ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ . snmmi. org .

ಹಕ್ಕುತ್ಯಾಗ: ಎಎಎಎಸ್ ಮತ್ತು ಯುರೆಕ್ ಅಲರ್ಟ್! ಯುರೆಕ್ ಅಲರ್ಟ್‌ಗೆ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಲಾದ ಸುದ್ದಿ ಬಿಡುಗಡೆಗಳ ನಿಖರತೆಗೆ ಕಾರಣವಲ್ಲ! ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಯುರೆಕ್ ಅಲರ್ಟ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಮೂಲಕ ಯಾವುದೇ ಮಾಹಿತಿಯ ಬಳಕೆಗಾಗಿ.

Categories