ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಸಹ-ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಬಿಲ್ ಗೇಟ್ಸ್ ಅವರ ದೊಡ್ಡ ತಪ್ಪು ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ಗೆ ನಷ್ಟವಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್

ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಸಹ-ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಬಿಲ್ ಗೇಟ್ಸ್ ಅವರ ದೊಡ್ಡ ತಪ್ಪು ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ಗೆ ನಷ್ಟವಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್

ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಸಹ-ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಬಿಲ್ ಗೇಟ್ಸ್ ಅವರು ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಮಾಣಿತ ಆಪಲ್ ಅಲ್ಲದ ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ ಆಗಿ ಬಿಡುವುದು ಅವರ “ಇದುವರೆಗಿನ ದೊಡ್ಡ ತಪ್ಪು” ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಇನ್ನೂ “ಅತ್ಯಂತ ಬಲವಾದ” ಘಟಕವಾಗಿದ್ದರೂ, ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ದಾಳಿಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಮತ್ತು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದರೆ ಅದು “ಪ್ರಮುಖ ಕಂಪನಿ” ಬದಲಿಗೆ “ಪ್ರಮುಖ ಕಂಪನಿ” ಎಂದು 63 ವರ್ಷದ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಒತ್ತಿಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದ ಸಾಹಸೋದ್ಯಮ ಬಂಡವಾಳ ಸಂಸ್ಥೆ ವಿಲೇಜ್ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಆಯೋಜಿಸಿದ್ದ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೊಂದರಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ ಗೇಟ್ಸ್ ತಮ್ಮ ನಿರಾಶೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು. ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿ, ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಸೋಲಿನ ಅಪರಾಧಿ ಎಂದು ಗೇಟ್ಸ್ ಸ್ಟೀವ್ ಬಾಲ್ಮರ್‌ನನ್ನು ದೂಷಿಸಲಿಲ್ಲ, ಆದರೂ ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿನ ವೈಫಲ್ಯಗಳಿಗೆ ರೆಡ್‌ಮಂಡ್ ಕಂಪನಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕರೆತಂದದ್ದು ಬಾಲ್ಮರ್ ಎಂದು ಹಲವರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.

“ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪ್ಲ್ಯಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳಿಗೆ, ಇವು ವಿಜೇತ-ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ-ಎಲ್ಲ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಾಗಿವೆ” ಎಂದು ಯೂಟ್ಯೂಬ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಬಿಲ್ ಗೇಟ್ಸ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಹಾಗಾಗಿ ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಎಂದರೇನು ಎಂದು ನಾನು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡ ಯಾವುದೇ ತಪ್ಪು ನಿರ್ವಹಣೆಯಾಗಿದೆ.”

“ಅಂದರೆ, ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಪ್ರಮಾಣಿತ ಫೋನ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ – ಆಪಲ್ ಅಲ್ಲದ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ – ಇದು ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಗೆಲ್ಲುವುದು ಸ್ವಾಭಾವಿಕ ಸಂಗತಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ವಿಜೇತರು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಮತ್ತಷ್ಟು ಅಪಮಾನ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತ, ಗೇಟ್ಸ್ ಹೇಳಿದಂತೆ , “ನೀವು ಅರ್ಧ ಅನೇಕ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ಗಳು ಅಥವಾ 90 ಪ್ರತಿಶತ ಅನೇಕ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಇಲ್ಲ, ನೀವು ಡೂಮ್ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ದಾರಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್. ನಿಖರವಾಗಿ ಒಂದು ಆಪಲ್ ಕಂಪನಿಯನ್ನು ಕಾರ್ಯಾಚರಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಕೊಠಡಿ ಇಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಏನದು ಮೌಲ್ಯದ billion 400 ಬಿಲಿಯನ್ (ಸರಿಸುಮಾರು ರೂ. 27,76,500 ಕೋಟಿ) ಅದನ್ನು ಜಿ ಕಂಪನಿಯಿಂದ ಎಂ. ಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ”

ಒಂದು ಗಂಟೆ ಅವಧಿಯ ಸಂಭಾಷಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ವಿಂಡೋಸ್ ಮತ್ತು ಆಫೀಸ್‌ನಂತಹ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಗೇಟ್ಸ್ ಒತ್ತಿಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಹೊಸ ಮಟ್ಟವನ್ನು ತಲುಪಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್‌ನಂತಹ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ ಅನ್ನು ತರುವ ಕೊರತೆ ಮತ್ತು ಆಪಲ್‌ನ ಐಒಎಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಶಕ್ತಿಯುತಗೊಳಿಸುವ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿರುವ ಕಾರಣ, ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಇನ್ನೂ “ಪ್ರಮುಖ ಕಂಪನಿ” ಅಲ್ಲ “ಪ್ರಮುಖ ಕಂಪನಿ” ಎಂದು ಅವರು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು.

“ನಮಗೆ ಆ [ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಅವಕಾಶ] ಸಿಕ್ಕಿದ್ದರೆ, ನಾವು ಕಂಪನಿಯಾಗುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಅನ್ನು ಮೂಲತಃ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದ ಪಾಲೊ ಆಲ್ಟೊದಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಗೂಗಲ್ 2005 ರ ಜುಲೈನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು million 50 ಮಿಲಿಯನ್ (ಸರಿಸುಮಾರು 347 ಕೋಟಿ ರೂ.) ಗೆ ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿತು. ಬಲವಾದ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸ್ವಾಧೀನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ತನ್ನ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಾಟ ದೈತ್ಯ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಲಿನಕ್ಸ್ ಕರ್ನಲ್ ಆಧಾರಿತ ಮೊಬೈಲ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ನ ಮೂಲ ಆಕಾರವನ್ನು ತಂದ ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಸಹ-ಸೃಷ್ಟಿಕರ್ತ ಆಂಡಿ ರೂಬಿನ್ ಅವರು ತಂಡವನ್ನು ರಚಿಸಿದರು.

ಗೂಗಲ್ ತನ್ನ ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ನಿರತರಾಗಿದ್ದಾಗ, ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ತನ್ನ ವಿಂಡೋಸ್ ಮೊಬೈಲ್ ಅನ್ನು 2010 ರ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ವಿಂಡೋಸ್ ಫೋನ್‌ನಿಂದ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, 2017 ರಲ್ಲಿ, ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ತನ್ನ ಇತ್ತೀಚಿನ ವಿಂಡೋಸ್ ಫೋನ್ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು formal ಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ಮುಚ್ಚುವುದಾಗಿ ಘೋಷಿಸಿತು, ಆಗ ವಿಂಡೋಸ್ 10 ಮೊಬೈಲ್ ಆಗಿತ್ತು , ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್‌ನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಿಂದಾಗಿ ಅದು ವಿಂಡೋಸ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ ಅನ್ನು ಮರೆಮಾಡಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಮುಖಗಳಲ್ಲಿ ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಮಾಜಿ ಸಿಇಒ ಸ್ಟೀವ್ ಬಾಲ್ಮರ್ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ವಿಂಡೋಸ್ ಫೋನ್ ಅನ್ನು ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ವಿರುದ್ಧ ಕಠಿಣವಾಗಿ ತಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, 2015 ರಲ್ಲಿ, ಬಾಲ್ಮರ್ ವಿಂಡೋಸ್ ಫೋನ್ ಅನ್ನು ಹಿಡಿಯುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಆಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು ಎಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು .

Categories