ವೀಕ್ಷಿಸಿ: ಮಾಂಟಿ ಪೈಥಾನ್ ಮತ್ತು ಜೆಟ್ ಏರ್‌ವೇಸ್‌ನ ಅಪವಿತ್ರ ವಿಫಲತೆ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ವೀಕ್ಷಿಸಿ: ಮಾಂಟಿ ಪೈಥಾನ್ ಮತ್ತು ಜೆಟ್ ಏರ್‌ವೇಸ್‌ನ ಅಪವಿತ್ರ ವಿಫಲತೆ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಆಂಡಿ ಮುಖರ್ಜಿ ಅವರಿಂದ

ಭಾರತದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಖಾಸಗಿ ವಲಯದ ವಿಮಾನಯಾನವು ತನ್ನ ಕೊನೆಯ ವಿಮಾನವನ್ನು ಇಳಿಸಿದ ಎರಡು ತಿಂಗಳ ನಂತರ, ಮತ್ತು ನೀರಿನ-ಬಾಟಲಿಂಗ್ ಸಂಸ್ಥೆಯು ವಾಹಕವನ್ನು ದಿವಾಳಿಯತ್ತ ಎಳೆಯುವುದಾಗಿ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿದ ನಂತರ, ಸಾಲಗಾರರ ಒಕ್ಕೂಟ

ಸ್ಟೇಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ

ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಬಿಳಿ ನೈಟ್ ಬರುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ನಟಿಸುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದು.

ದಿವಾಳಿತನ ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದರೊಂದಿಗೆ

ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್

ಇಂಡಿಯಾ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಗುರುವಾರ ತನ್ನ ವಿಂಗ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಇನ್ನೂ ಒಂದು ಅಸಹ್ಯ ಪ್ರಯತ್ನ ನಡೆಯಬಹುದು. ಆದರೆ ಈಗ ಗುತ್ತಿಗೆದಾರರು ಹೆಚ್ಚಿನ ನೌಕಾಪಡೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ನೌಕರರು ಹಿಂದಿನ ವೇತನವನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಕೊಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ, ಮತ್ತು ದೇಶದ ವಾಯುಯಾನ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಮುಂದುವರೆದಿದೆ, ದಿವಾಳಿ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಪರಿಹಾರವಾಗಿದೆ. ಸ್ಥಳೀಯ ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಹಣಕಾಸು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಸಾಲಗಾರರ ಹಕ್ಕುಗಳಿಂದ ಸ್ವಲ್ಪವೇ ಮರುಪಡೆಯಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಇದು 140 ಬಿಲಿಯನ್ ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು (billion 2 ಬಿಲಿಯನ್) ಹೆಚ್ಚಾಗಬಹುದು. ಜೆಟ್, ಹಾಗೆ

ಮಾಂಟಿ ಪೈಥಾನ್

ಗಮನಿಸಿರಬಹುದು, ನಿಖರವಾಗಿ ನಾರ್ವೇಜಿಯನ್ ನೀಲಿ ಅಲ್ಲ, ಫ್ಜೋರ್ಡ್‌ಗಳಿಗೆ ಪೈನಿಂಗ್. ಇದು ಸತ್ತ ಗಿಳಿ. ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಅದನ್ನು ದಯೆಯಿಂದ ಕೊಂದವು.

ಅವರು ಆ ಸಂಸ್ಥಾಪಕರನ್ನು ನೋಡಿದ್ದರೆ ಮಾತ್ರ

ನರೇಶ್ ಗೋಯಲ್

ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಸರಿದೂಗಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ-ವೆಚ್ಚದ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಗಳೊಂದಿಗಿನ ತೀವ್ರ ಸ್ಪರ್ಧೆಯ ಮಧ್ಯೆ ಪೂರ್ಣ-ಸೇವಾ ವಿಮಾನಯಾನವನ್ನು ತೇಲುವಂತೆ ಎರವಲು ಪಡೆದ ಹಣವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಅವರ 24% ಪಾಲುದಾರ 51% ಮಾಲೀಕ ಗೋಯಲ್ ಅವರಿಂದ ಹೊಸ ಇಕ್ವಿಟಿ ಇಲ್ಲದೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಾಲ ನೀಡಲು ಅವರಿಂದ ನಿರಾಕರಿಸಲಾಗಿದೆ

ಎತಿಹಾಡ್ ಏರ್ವೇಸ್

ಪಿಜೆಎಸ್ಸಿ, ಅಥವಾ ಸಾರ್ವಜನಿಕರು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಅನ್ನು ತ್ವರಿತಗೊಳಿಸಬಹುದಿತ್ತು. ಆಗಲೂ, ಸಾಲದಾತರು ಮಾರ್ಚ್ ಅಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕಾಯುವ ಬದಲು ಗೋಯಲ್‌ನಿಂದ ಮಂಡಳಿಯ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಂಡರೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಹೊರಗಿನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ನಿಯಂತ್ರಕ ಷೇರುದಾರರನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಬಹುದಿತ್ತು. ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ದಿವಾಳಿತನದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೂಲಕ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಕಾರ್ಯನಿರತ ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ಪೂರೈಸುವುದರೊಂದಿಗೆ, ಅದು ವಿಫಲವಾದರೂ ಸಹ ವಿಮಾನಯಾನವು ಬದುಕುಳಿಯಬಹುದಿತ್ತು.

1

ಹೊಸ ಮಾಲೀಕರು ಸಾಲಗಾರರನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿಸುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಸ್ತಾಪವು ನೆಲದ ವಾಹಕದ ದಿವಾಳಿಯಿಂದ ಅವರು ಪಡೆಯುವ ಚಂಪ್ ಬದಲಾವಣೆಗಿಂತ ಉತ್ತಮವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾದರೆ ಏಕೆ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ

ಎಸ್‌ಬಿಐ

ಮತ್ತು ಇತರ ಸಾಲಗಾರರು ಮೊದಲೇ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಾರೆ?

ಕಳೆದ 25 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಬಿಗಿಯಾದ ಮೂಲೆಗಳಿಂದ ಬದುಕುಳಿದ ಗೋಯಲ್ ಈ ಬಾರಿ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಅಪ್ಪಳಿಸಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಎಂದಿಗೂ ನಂಬಲಿಲ್ಲ. ಅವರು ಆ ಸಾಧ್ಯತೆಗೆ ಎಚ್ಚರಗೊಂಡ ನಂತರ, ಅವರು ಇನ್ನೂ ಒಣಗಿದರು. ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಈಗಾಗಲೇ billion 200 ಶತಕೋಟಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೊತ್ತದ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಸಾಲದಿಂದ ನಾಶವಾಗಿವೆ. ದಿವಾಳಿತನ ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರತಿ ಮಾನ್ಯತೆ ಎಂದರೆ ಲಾಭದಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಣವನ್ನು ಮೀಸಲಿಡಬೇಕು, ಇದು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಭಾರತೀಯ ಸಾಲದಾತರಿಗೆ ಕೊರತೆಯಾಗಿದೆ.

ಅಲ್ಲದೆ, 2016 ರ ಕಾನೂನನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಮಾಲೀಕರು ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಆಸ್ತಿಗಳ ಮಾರಾಟವನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಲು ಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ದಿವಾಳಿತನವನ್ನು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಿಂತ ಶವಾಗಾರದಂತೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿಗೆ ಬಾಸ್ಕೆಟ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮಾತ್ರ ಬಂದರೆ, ಅಥವಾ ಸಾಲದಾತರು ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಕಾನೂನಿನಿಂದ ಮರೆಮಾಚುವ ಜನರ ಒಪ್ಪಂದದ ಹೊದಿಕೆಯಾಗಿ ಬಳಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರೆ, ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಮುಂದಿನ ಕುಸಿತವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಒಂದು ಸಾಧನ ಉಳಿದಿಲ್ಲ.

2

ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ

ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ

ನವೆಂಬರ್ 2016 ರ ಕಠಿಣ ನಗದು ನಿಷೇಧವು ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಹಳಿ ತಪ್ಪಿಸುವ ಮೊದಲು, ದಿವಾಳಿತನ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಅವರ ಮೊದಲ ಅವಧಿಯ ಹೆಚ್ಚು ಮಹತ್ವದ ಸಾಧನೆಗಳೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದು. ಕೆಟ್ಟ ಸಾಲದ ಕೆಲವು ಅತೀವವಾದ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಅವರ ಸರ್ಕಾರವು ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕಿಗೆ ಅಧಿಕಾರ ನೀಡಿತು.

ಆ ಸುಧಾರಣೆಯ ಆವೇಗವು ಮರೆಯಾಯಿತು. ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್, ತನ್ನದೇ ಆದ ಉಪಕ್ರಮದಲ್ಲಿ, ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ದಿವಾಳಿತನಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ವೇಗವಾಗಿ ಸಾಲ ಪಡೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದಾಗ, ನ್ಯಾಯಾಂಗವು ತನ್ನ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಮೀರಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಮೋದಿಯವರ ಎರಡನೇ ಪಂಚವಾರ್ಷಿಕ ಅವಧಿ ಇದೀಗ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ. ತೆರಿಗೆದಾರರಿಂದ ಧನಸಹಾಯ ಪಡೆದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳನ್ನು ದಿವಾಳಿತನದ ಕಾನೂನನ್ನು ಬಳಸಲು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅವರು ಜಾಗತಿಕ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಉತ್ತೇಜಕ ಸಂಕೇತವನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತಿದ್ದರು, ಮತ್ತು ತಪ್ಪಾದ ಸಾಲಗಾರರು ಡೈಸಿಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮೊದಲು.

ಜೆಟ್ ಏರ್‌ವೇಸ್‌ನ ಬಂಗಲೆ ತೋರಿಸಿದಂತೆ, ಯಾವುದೇ ದಿವಾಳಿತನ ಕಾನೂನು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಗೌರವವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಮತ್ತು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗೆ ತೀರಾ ಕಡಿಮೆ ಇರುವ ಹಣಕಾಸು ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಒಳ್ಳೆಯದನ್ನು ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ.