ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ಟೆಲ್ ಅವರು ಟಾಂಜಾನಿಯಾಕ್ಕೆ $ 26 ದಶಲಕ್ಷ ಪಾವತಿಸಲು, ವಿವಾದವನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲು ಯೂನಿಟ್ನಲ್ಲಿ ಸಾಲವನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿ – ಲೈವ್ಮಿಂಟ್

ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ಟೆಲ್ ಅವರು ಟಾಂಜಾನಿಯಾಕ್ಕೆ $ 26 ದಶಲಕ್ಷ ಪಾವತಿಸಲು, ವಿವಾದವನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲು ಯೂನಿಟ್ನಲ್ಲಿ ಸಾಲವನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿ – ಲೈವ್ಮಿಂಟ್

ಇರ್ ಎಸ್ಲಮ್: ಭಾರತದ ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ಟೆಲ್ ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ 60 ಶತಕೋಟಿ ಷಿಲಿಂಗ್ಗಳನ್ನು ($ 26 ದಶಲಕ್ಷ) ಪಾವತಿಸಲು ಒಪ್ಪಿದೆ ಮತ್ತು ತನ್ನ ಏರ್ಟೆಲ್ ಟಾಂಜಾನಿಯಾ ಘಟಕದ ಮಾಲೀಕತ್ವದ ವಿವಾದವನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲು ಸಾಲವನ್ನು ರದ್ದುಪಡಿಸಿದೆ ಎಂದು ಟಾಂಜೇನಿಯಾದ ಸರ್ಕಾರ ಸೋಮವಾರ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಟಾಂಜಾನಿಯಾ ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ಆಫ್ರಿಕಾ ಸಹಕಾರ, ಪಲಾಮಗಂಬ ಕಬೂಡಿ, ಈ ವರ್ಷದ ಏಪ್ರಿಲ್ನಿಂದ ಪ್ರತಿ ತಿಂಗಳು 1 ಶತಕೋಟಿ ಷಿಲಿಂಗ್ಗಳನ್ನು ಮಾಸಿಕ ಪಾವತಿಗಳ ಮೂರು ತಿಂಗಳ ಬ್ಯಾಚ್ ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಸಮಾರಂಭವೊಂದರಲ್ಲಿ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದರು.

ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ಟೆಲ್ ಸಹ 407 ದಶಲಕ್ಷ $ ನಷ್ಟು ಸಾಲವನ್ನು ಏರ್ಟೆಲ್ ಟಾಂಜಾನಿಯಾ ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿತು, ಈ ಒಪ್ಪಂದದ ಭಾಗವಾಗಿ ಕಬುಡಿ ಹೇಳಿದರು.

ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜಾನ್ ಮಗುಫುಲಿ ಅವರು ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಟಾಂಜಾನಿಯಾ ಟೆಲಿಕಮ್ಯುನಿಕೇಷನ್ಸ್ ಕಂಪೆನಿ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ಟಿಟಿಸಿಎಲ್) ಯಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಒಡೆತನ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು 2017 ರಲ್ಲಿ ಮೊಬೈಲ್ ಕಂಪೆನಿಯ ಮಾಲೀಕತ್ವದ ಮೇಲೆ ಭಾರತೀಯ ಕಂಪೆನಿಯು ಡಾರ್ ಎಸ್ ಸಲಾಮ್ ಜೊತೆಗಿನ ವಿವಾದಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಯಿತು.

ಅನಧಿಕೃತ ಖಾಸಗೀಕರಣ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೂಲಕ ಟಿಟಿಸಿಎಲ್ ತನ್ನ ಷೇರುಗಳನ್ನು ವಂಚಿಸಿರುವುದಾಗಿ ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಕಂಪೆನಿಯ 60% ಪಾಲನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಂಡಾಗ ನಿಯಂತ್ರಕ ಅನುಮೋದನೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ಟೆಲ್ ಅವರು ವಾದವನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದರು.

ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಮಾತುಕತೆಗಳ ನಂತರ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಎರಡು ಪಕ್ಷಗಳು ಒಂದು ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿದವು, ಇದರಲ್ಲಿ ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ಟೆಲ್ ಕಂಪೆನಿಯ ಸರ್ಕಾರದ ಪಾಲನ್ನು 40% ರಿಂದ 49% ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿತು.

ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ಟೆಲ್ ಎಕ್ಸಿಕ್ಯುಟಿವ್ ಚೇರ್ಮನ್ ಸುನೀಲ್ ಭಾರತಿ ಮಿತ್ತಲ್ ಈ ಒಪ್ಪಂದವು “ಕಂಪನಿಗೆ ಹೊಸ ಆರಂಭವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಆಶಿಸಿದರು.

Categories