ಜಾಗತಿಕ ಕುಸಿತ: ಇಲ್ಲಿ ನೀವು ಸುತ್ತುತ್ತಿರುವ ಸುಳಿವುಗಳೆಂದರೆ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಜಾಗತಿಕ ಕುಸಿತ: ಇಲ್ಲಿ ನೀವು ಸುತ್ತುತ್ತಿರುವ ಸುಳಿವುಗಳೆಂದರೆ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಚೇತನ್ ಅಹಿಯವರು

ಇದು ಅನಿಸುತ್ತದೆ ಇರಬಹುದು, ಆದರೆ ಈ ಜಾಗತಿಕ ವಿಸ್ತರಣೆ ಚಕ್ರ 2019 ರಲ್ಲಿ ತನ್ನ 10 ನೇ ವರ್ಷದಲ್ಲಿದೆ. ಕಳೆದ ದಶಕದಲ್ಲಿ, ಜಾಗತಿಕ ಚಕ್ರವು ಯುಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಸಾಲ ಸೀಲಿಂಗ್ ಸಂಚಿಕೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ‘ಸೈಕಲ್-ಬೆದರಿಕೆ’ 2011 ರಲ್ಲಿ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸಾರ್ವಭೌಮ ಸಾಲದ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು, 2013 ರಲ್ಲಿ ಟಪೆರ್ ಟ್ಯಾಂಟ್ರಮ್, 2014 ರಲ್ಲಿ ಸರಕು ಬೆಲೆಗಳ ತೀವ್ರ ಕುಸಿತ ಮತ್ತು 2015 ರಲ್ಲಿ ಚೀನಾ ಕುಸಿತ. ನಿಜ, 2017 ರಿಂದ H12018 ಗೆ ಸಿಂಕ್ರೊನಸ್ ಮರುಪಡೆಯುವಿಕೆ ಹಿಡಿತವನ್ನು ತನಕ ನಿಜವಾದ ಜಾಗತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿದೆ. ಆದರೆ ಕುಸಿತಕ್ಕೆ ಮರಳಲು ನಾವು ಸಾಕಷ್ಟು ಅದೃಷ್ಟಶಾಲಿಯಾಗಿರುತ್ತೇವೆ.

ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯ ಪುನರುತ್ಥಾನದೊಂದಿಗೆ, ಜಾಗತಿಕ ಚಕ್ರವು ಹಿಂಜರಿತವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಬಹುದು? ಕ್ರಮಗಳು ಎಷ್ಟು ತೀವ್ರವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಇದು ಊಹಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಎಷ್ಟು ಕಾಲ ಈ ವ್ಯಾಪಾರ ಉದ್ವೇಗಗಳು ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಚೀನಾದಿಂದ ಉಳಿದ $ 300 ಶತಕೋಟಿ ಮೌಲ್ಯದ ಆಮದು ಮೌಲ್ಯದ ಮೇಲೆ 25% ಸುಂಕವನ್ನು ವಿಧಿಸುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತಾ, ನಾವು ಮೂರು ತ್ರೈಮಾಸಿಕಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಂಜರಿತದಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಬಹುದು.

ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಈ ಅಲರ್ಮಿಸ್ಟ್ ಮುನ್ನರಿವು ಒಪ್ಪುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ವ್ಯಾಪಾರಿ ವಿವಾದವು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯವರೆಗೆ ಎಳೆಯಬಹುದೆಂದು ಅವರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅಭಿಪ್ರಾಯಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಜಾಗತಿಕ ಮ್ಯಾಕ್ರೋ ಮೇಲ್ನೋಟದ ಮೇಲಿನ ಅದರ ಸಂಭಾವ್ಯ ಪ್ರಭಾವದ ಬಗ್ಗೆ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ವ್ಯಾಪಾರದ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯ ಪ್ರಭಾವದ ಬಗ್ಗೆ ಮೂರು ಅಂಶಗಳಿಂದ ಉದ್ಭವಿಸುತ್ತದೆ:

ವ್ಯಾಪಕ ಪ್ರಸರಣ ಚಾನಲ್ಗಳು:

ಐದು ಚಾನಲ್ಗಳು ಜಾಗತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ವ್ಯಾಪಾರ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯನ್ನು ರವಾನಿಸುತ್ತವೆ. ಮೊದಲು, ಸುಂಕವನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸುವುದು ವೆಚ್ಚಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಕಂಪನಿಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸುಂಕದ ಮೇಲೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ರವಾನಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಅದು ಲಾಭದಾಯಕತೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಗ್ರಾಹಕರು ಬೇಡಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಎರಡನೆಯದಾಗಿ, ಸುಂಕದ ಪ್ರಭಾವವು ದೇಶೀಯ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಸರಬರಾಜು ಸರಪಳಿಗಳಿಗೆ ಹರಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಜಾಗತಿಕ ವಹಿವಾಟು ಹರಿವುಗಳು. ಮೂರನೆಯದಾಗಿ, ಮಧ್ಯಮ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಪರ್ಯಾಯ ಸರಬರಾಜು ಮೂಲಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದಾಗ ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪೆನಿಗಳು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ವೆಚ್ಚಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತವೆ. ನಾಲ್ಕನೇ, ಜಾಗತಿಕ ಕಾರ್ಪೋರೆಟ್ ವಿಶ್ವಾಸವು ಹಿಟ್ ಆಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಕಂಪೆನಿಗಳು ಕ್ಯಾಪೆಕ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಹಿಂತಿರುಗುತ್ತವೆ, ಇದು ಒಟ್ಟಾರೆ ಜಾಗತಿಕ ಬೇಡಿಕೆಗೆ ಸಮನಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಹಣಕಾಸಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು, ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ವಿಶ್ವಾಸ ಮತ್ತು ಕೇಪೆಕ್ಸ್ಗಳ ಮೇಲೆ ಪರೋಕ್ಷ ಪ್ರಭಾವವು ನೇರ ಸುಂಕದ ಪರಿಣಾಮ ಮತ್ತು ಸರಬರಾಜಿನ ಸರಪಳಿಯ ಮೇಲೆ ಅದರ ಸ್ಪಿಲ್ಲೊವರ್ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ತೀವ್ರವಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಜಾಗತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ರವಾನಿಸುತ್ತದೆ. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಜಾಗತಿಕ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕಾರ್ಪೋರೇಟ್ಗಳು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳಿಂದ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಲಾಭದ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಕೆಳಮುಖ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಮೊದಲ ಮೂರು ವಾಹಿನಿಗಳು ಬಹುಶಃ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥೈಸಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟರೂ, ಎರಡನೆಯದು ಎರಡು ಚಾನಲ್ಗಳು, ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಅವುಗಳು ಪ್ರಶಂಸಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ.

ರೇಖಾತ್ಮಕವಲ್ಲದ ಪ್ರಭಾವ:

ಸುಂಕ ಹೆಚ್ಚಾದಂತೆ, ಪರಿಣಾಮವು ರೇಖಾತ್ಮಕವಲ್ಲದದ್ದಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಮೊದಲ ಸುತ್ತಿನಲ್ಲಿ, 10% ಸುಂಕ ವಿಧಿಸಿದಾಗ, ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ಕ್ಷೇತ್ರವು ಅವುಗಳನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಹೇಗಾದರೂ, ಅವರು 25% ಗೆ ಏರಿದಾಗ ಮತ್ತು ಚೀನಾದಿಂದ ಎಲ್ಲಾ ಆಮದುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಿದರೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವ ನಿಗಧಿತ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ನಾಕನ್ ಪರಿಣಾಮಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾಸ್-ಥ್ರೂಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಜೊತೆಗೆ, ಗಳಿಕೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ನಿಧಾನ ಮತ್ತು ಅನಿಶ್ಚಿತತೆ ಮತ್ತು ವೆಚ್ಚಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ನಿಯಂತ್ರಿತ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ವಲಯವು ಹಣಕಾಸಿನ ಸ್ಥಿತಿಗತಿಗಳನ್ನು ಬಿಗಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಋಣಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಲೂಪ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಹತೋಟಿಗೆ ಕಾರಣವಾದರೆ, ಇದು ಯು.ಎಸ್. ನಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ದುರ್ಬಲ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಶೀಟ್ ಹೊಂದಿರುವ ಕಂಪೆನಿಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಉಚ್ಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಬ್ಯಾಕ್ಡ್ರಾಪ್ಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಡೀಫಾಲ್ಟ್ಗಳು ವೇಗವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು, ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಮುಂದಕ್ಕೆ ತರುತ್ತವೆ.

ಮಂದಗತಿಯ ಪರಿಣಾಮಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ನೀತಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ:

ಮುಂದುವರಿದ ಏರಿಕೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲವಾದ ನೀತಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು ಹೂಡಿಕೆದಾರರು. ಯುಎಸ್ ಫೆಡ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಚೀನಾ ಸಕಾರಾತ್ಮಕತೆ ಮತ್ತು ಹಣಕಾಸಿನ ಮತ್ತು ಸರಾಗಗೊಳಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ

ವಿತ್ತೀಯ ನೀತಿ

ಕಾರ್ಮಿಕ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಮೇಲಿನ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ತಗ್ಗಿಸಲು ಇನ್ನಷ್ಟು.

ಹೇಗಾದರೂ, ಅಂತಹ ನೀತಿ ಸರಾಗಗೊಳಿಸುವ ಕೇವಲ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು. ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ತೊಂದರೆಯ ಅಪಾಯಗಳು ವ್ಯಾಪಾರ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಗಳ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ನೀತಿ ನಿರ್ವಾಹಕರು ಇದನ್ನು ಬಾಹ್ಯ ಅಪಾಯ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹಾಗಾಗಿ, ಪಾಲಿಸಿದಾರರು ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾತುಕತೆಗಳ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಮುಂದೆ ಸರಾಗಗೊಳಿಸುವ ಮೊದಲು ಅದನ್ನು ಪೂರ್ವಭಾವಿಯಾಗಿ ಮಾಡುವುದು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ.

ಹಾಗಾಗಿ ನೀತಿ ಸರಾಗಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯು ಉಲ್ಬಣವು ಸಂಭವಿಸಿದ ನಂತರ ಮಾತ್ರ ಸಕ್ರಿಯಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳ ಮೇಲಿನ ಅದರ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಮತ್ತು ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವು ಕಾರ್ಯರೂಪಕ್ಕೆ ಬಂದಿದೆ. ಹೆಚ್ಚು ಏನು, ನೀತಿ ಕ್ರಮಗಳು ನೈಜ ಆರ್ಥಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಮೊದಲು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮಂದಗತಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ, ಜಾಗತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಡೌನ್ಡ್ರಾಫ್ಟ್ ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿದ್ದು, ಉದ್ವಿಗ್ನತೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.

ಜಾಗತಿಕ ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಗಳು ಮತ್ತೆ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿವೆ. ಜಾಗತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಪ್ರಸ್ತುತ 1H19 ರಲ್ಲಿ 3.2% Y ನ ಒಂದು ಸಬ್ ದರದಲ್ಲಿ ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ (1Q18 ರಲ್ಲಿ 4% Y ಯ ಗರಿಷ್ಠ ವಿರುದ್ಧ). 2H2019 ಗೆ ಜಾಗತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಒಬ್ಬರು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ. ವ್ಯಾಪಾರದ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ಕಾರ್ಪೋರೆಟ್ ವಿಶ್ವಾಸದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದರಿಂದ, ಈ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಕ್ಕೆ ಅಪಾಯಗಳು ತೊಂದರೆಯೂ ಮತ್ತು ಹಿಂಜರಿತ ಅಪಾಯಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿವೆ.

ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ವಿರುದ್ಧ, ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ನಡುವಿನ ಸಭೆ

ಜಿ 20

ಶೃಂಗಸಭೆಯು ಅತ್ಯುನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಊಹಿಸುತ್ತದೆ. ಫಲಿತಾಂಶವು ಹೆಚ್ಚು ಅನಿಶ್ಚಿತವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ವ್ಯಾಪಾರದ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಚಕ್ರಕ್ಕೆ ಹಾನಿಯಾಗದಂತೆ ಕಿಟಕಿಯು ಕಿರಿದಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಬರಹಗಾರ ಮುಖ್ಯ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮತ್ತು ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರದ ಜಾಗತಿಕ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ, ಮೋರ್ಗನ್ ಸ್ಟಾನ್ಲಿ

(ಹಕ್ಕುತ್ಯಾಗ: ಈ ಕಾಲಮ್ನಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಬರಹಗಾರನಾಗಿದ್ದಾರೆ.ಇಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ ಸತ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳು ಇದರ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುವುದಿಲ್ಲ

www.economictimes.com

.)

Categories