ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಗೆ ಒಳಗಾಗುವ ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದ ಶಾಲೆಗೆ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಿರುವ ಮಕ್ಕಳು ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ – ವ್ಯವಹಾರ ಗುಣಮಟ್ಟ

ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಗೆ ಒಳಗಾಗುವ ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದ ಶಾಲೆಗೆ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಿರುವ ಮಕ್ಕಳು ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ – ವ್ಯವಹಾರ ಗುಣಮಟ್ಟ

ವಾಕಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಪೆಡಲಿಂಗ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿದೆಯೇ? ನಿಮ್ಮ ಉತ್ತರವು ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಮಗುವು ಸುಲಭವಾಗಿ ಬೊಜ್ಜುಗೆ ಬಲಿಯಾಗಬಹುದು . ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ನಡೆಯುವ ಅಥವಾ ಶಾಲೆಗೆ ಸೈಕಲ್ ಮಾಡುವ ಮಕ್ಕಳು ಅತಿಯಾದ ತೂಕಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಧ್ಯಯನವು ಕಂಡು ಬಂದಿದೆ .

ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ‘ಬಿಎಂಸಿ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಹೆಲ್ತ್’

ಲಂಡನ್ನಿಂದ 2000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಾಥಮಿಕ-ವಯಸ್ಸಿನ ಶಾಲಾ ಮಕ್ಕಳ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಶಾಲೆಗೆ ವಾಕಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಸೈಕ್ಲಿಂಗ್ ಎನ್ನುವುದು ಸ್ಥೂಲಕಾಯ ಮಟ್ಟಗಳ ಬಲವಾದ ಊಹಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ನೆರೆಹೊರೆಗಳು, ಜನಾಂಗೀಯತೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ-ಆರ್ಥಿಕ ಹಿನ್ನೆಲೆಯು ಸ್ಥಿರವಾಗಿದೆ.

ಬಾಲ್ಯದ ಅತಿಯಾದ ತೂಕ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಶಾಲಾಮಕ್ಕಳರಿಗೆ ಬೊಜ್ಜು ಮಟ್ಟವನ್ನು ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಅಂದಾಜಿಸುವ ಮೊದಲ ಅಧ್ಯಯನವು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ಬಾಂಧವ್ಯದ ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ: ದೈನಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಕ್ರೀಡಾ ಚಟುವಟಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವಿಕೆಯ ಶಾಲೆ ಮತ್ತು ಆವರ್ತನಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವುದು.

ಬಾಡಿ ಮಾಸ್ ಇಂಡೆಕ್ಸ್ (ಬಿಎಂಐ) ಅನ್ನು ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯ ಅಳತೆಯಾಗಿ ಬಳಸುವುದಕ್ಕೆ ಬದಲಾಗಿ, ದೇಹದ ಕೊಬ್ಬು ಮತ್ತು ಸ್ನಾಯುವಿನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರು ಮಾಪನ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಇವು ಹೇಗೆ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದವು ಎಂದು ನಿರ್ಣಯಿಸಿದರು. BMI ಅದರ ಸರಳತೆ ಕಾರಣ ಬೊಜ್ಜು ಮಟ್ಟವನ್ನು ಅಳೆಯಲು ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಆಗಿದೆ; ಹೇಗಾದರೂ, BMI ಯು ಒಟ್ಟಾರೆ ತೂಕವನ್ನು ನೋಡುವಂತೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ‘ಆರೋಗ್ಯಕರ’ ಸ್ನಾಯುವಿನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಮಾತ್ರ ಕೊಬ್ಬು ದ್ರವ್ಯರಾಶಿ ಇರುತ್ತದೆ.

“ಬಿಎಂಐ ಸ್ವತಃ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಬಿಎಂಐ ಕಳಪೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಇದು ಅಂಕಗಳನ್ನು ಎರಡೂ ಆರೋಗ್ಯ ವಯಸ್ಸು, ಲಿಂಗ ಮತ್ತು ಜನಾಂಗೀಯತೆಯನ್ನು ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ,” ಲ್ಯಾಂಡರ್ ಬಾಷ್ ಹೇಳಿದರು ಪ್ರಮುಖ ಸಂಶೋಧಕ. “ಈ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಂದಾಣಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದ್ದರೂ, ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಆರೋಗ್ಯದ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಅಳೆಯಲು BMI ಒಂದು ದೋಷಪೂರಿತ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

2010 ಮತ್ತು 2013 ರ ನಡುವಿನ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಕಾಲೇಜ್ ಲಂಡನ್ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಮಕ್ಕಳ ಮತ್ತು ಗಾತ್ರದ ಲಘು ಕಾರ್ಯದಿಂದ ಪಡೆದ ಮಾಹಿತಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಸ್ತುತ ಅಧ್ಯಯನವು ಆಧರಿಸಿದೆ. 2000 ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಲಂಡನ್ ಮೂಲಭೂತ ಶಾಲಾಮಕ್ಕಳನ್ನು ಜನಾಂಗೀಯ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಆರ್ಥಿಕ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಿಂದ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅವರ ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಹಂತಗಳನ್ನು, ದೇಹ ಸಂಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನೋಡಿದ ಅಧ್ಯಯನ.

ಅಧ್ಯಯನದ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರತಿದಿನ ಕ್ರೀಡೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಇದೇ ರೀತಿಯ ಪ್ರಮಾಣವು ಶಾಲಾ, ಸೈಕಲ್ ಅಥವಾ ಸ್ಕೂಟರ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವುದರ ಮೂಲಕ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಕಮ್ಯೂನಿಟಿಯಾಗಿದೆ. ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಶಾಲೆಯಿಂದ ಸಂವಹನ ಮಾಡಿದ ಮಕ್ಕಳು ಕಡಿಮೆ ದೇಹದ ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಅವು ಅತಿಯಾದ ತೂಕ ಅಥವಾ ಬೊಜ್ಜುಗಳಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿಲ್ಲ.

ಹೇಗಾದರೂ, ಕೊಬ್ಬು ದ್ರವ್ಯರಾಶಿ ಮತ್ತು ಸ್ನಾಯುವಿನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ನೋಡುವಾಗ, ಪ್ರತಿದಿನ ಕ್ರೀಡೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ ಮಕ್ಕಳು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ನಾಯು ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಅವರ ಕೊಬ್ಬಿನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ.

“ಕ್ರೀಡೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಭಾಗವಹಿಸುವಿಕೆಯು ಹಿಂದಿನ ಸಂಶೋಧನೆಯಲ್ಲಿ ಅಸಮಂಜಸ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ, ಆದರೆ ಈ ಅಧ್ಯಯನಗಳ ಪೈಕಿ ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳು BMI ಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ನೋಡುತ್ತಿವೆ” ಎಂದು ಬಾಶ್ ಹೇಳಿದರು.

“ಬದಲಿಗೆ, ದೇಹ ಕೊಬ್ಬು ನೋಡಿದಾಗ, ನಾವು ಚಟುವಟಿಕೆಯಿಲ್ಲದ ಮಕ್ಕಳು ಹೆಚ್ಚು ತೂಕ ಅಥವಾ ಬೊಜ್ಜು ಹೊಂದಲು ಸಾಧ್ಯತೆ ಇರುವಂತಹ ಒಂದು ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸಿದ್ದೇವೆ BMI ನಲ್ಲಿ ನೋಡುವಾಗ, ಕೆಲವು ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಬೊಜ್ಜು ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಕಡಿಮೆ ಸ್ನಾಯುವಿನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿ, “ಅವರು ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಬಾಲ್ಯಾವಸ್ಥೆಯ ಸ್ಥೂಲಕಾಯದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕದ ವಿರುದ್ಧ ಹಿಂಸಾಚಾರಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದಾದ ಮಾಹಿತಿಯುಕ್ತ ನೀತಿ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಬೊಜ್ಜು ಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.

“ಕ್ರೀಡೆಗಳಲ್ಲಿ ನಿಯಮಿತ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲೂ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗುವ ಪ್ರಯಾಣವು ಬಾಲ್ಯದ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ – ಇದು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲು ತುಂಬಾ ಸುಲಭವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಬಾಶ್ ಹೇಳಿದರು.

(ಈ ಕಥೆಯನ್ನು ಬಿಸಿನೆಸ್ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಸಂಪಾದಿಸಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸಿಂಡಿಕೇಟೆಡ್ ಫೀಡ್ನಿಂದ ಸ್ವಯಂ-ರಚಿತವಾಗಿದೆ.)

Categories