ಸಣ್ಣ ಸಾವಯವ ಬೆಳೆಗಾರರು 2020 ರವರೆಗೂ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣವಿಲ್ಲದೆಯೇ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಮಾರಲು FSSAI ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ – ಮನಿ ಕಂಟ್ರೋಲ್

ಸಣ್ಣ ಸಾವಯವ ಬೆಳೆಗಾರರು 2020 ರವರೆಗೂ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣವಿಲ್ಲದೆಯೇ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಮಾರಲು FSSAI ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ – ಮನಿ ಕಂಟ್ರೋಲ್

ಕೊನೆಯ ನವೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ: ಮೇ 20, 2019 03:13 PM IST | ಮೂಲ: ಪಿಟಿಐ

2017 ಸಾವಯವ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿ, ಸಾವಯವ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಜೈವಿಕ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಯ ಗ್ಯಾರೆಂಟಿ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಇಂಡಿಯಾ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣದೊಂದಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಅನುಮತಿಸಲಾಗಿದೆ.

Representative image

ಪ್ರತಿನಿಧಿ ಚಿತ್ರ

ಫುಡ್ ಸೇಫ್ಟಿ ನಿಯಂತ್ರಕ ಎಫ್ಎಸ್ಎಸ್ಎಐ ಎಪ್ರಿಲ್ 2020 ರ ವರೆಗೆ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸದೆಯೇ ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಲು ನೇರ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಮಾರಲು 12 ಲಕ್ಷ ರೂ.ಗಳ ವಾರ್ಷಿಕ ವಹಿವಾಟು ಹೊಂದಿರುವ ಸಣ್ಣ ಸಾವಯವ ನಿರ್ಮಾಪಕರಿಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಿದೆ, ಆದರೆ ಅವರ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಲ್ಲಿ ‘ಜೈವಿಕ ಭಾರತ್ ಲೋಗೊ’ ಅನ್ನು ಬಳಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಇತ್ತೀಚಿನ ವರದಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಜೈವಿಕ ಭಾರತ್ ಲಾಂಛನವು ಸಾವಯವ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಜೈವಿಕ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲು ಗುರುತಿಸುವ ಗುರುತುಯಾಗಿದೆ.

ಇದೇ ರೀತಿಯ ಸಡಿಲಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ‘ಅಗ್ರಿಗ್ರೇಟರ್’ಗಳಿಗೆ ವಾರ್ಷಿಕ ವಹಿವಾಟು 50 ಲಕ್ಷಕ್ಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಾವಯವ ಆಹಾರ ಚಿಲ್ಲರೆ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣದ ನಿಯಮವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕು.

2017 ಸಾವಯವ ನಿಯಂತ್ರಣದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಸಾವಯವ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಮಾರಾಟವನ್ನು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಅಂತ್ಯಗೊಳಿಸಲು ನೇರವಾಗಿ ಜೈವಿಕ ಉತ್ಪಾದನೆ (ಎನ್ಪಿಒಪಿ) ಮತ್ತು ಪಾರ್ಟಿಸಿಪರೇಟರಿ ಗ್ಯಾರಂಟಿ ಸಿಸ್ಟಮ್ (ಪಿಜಿಎಸ್) ಇಂಡಿಯಾ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣದೊಂದಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಅನುಮತಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಸಣ್ಣ ಮೂಲ ಉತ್ಪಾದಕರು ಸೇರಿದಂತೆ ಸಾವಯವ ಆಹಾರ ವ್ಯವಹಾರದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳ ಮೂಲಕ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಅನುಷ್ಠಾನದಲ್ಲಿ ಎದುರಾದ ಸವಾಲುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹಲವಾರು ನಿರೂಪಣೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ನಂತರ ಅದರ ಸುರಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಗುಣಮಟ್ಟ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ (ಎಫ್ಎಸ್ಎಸ್ಎಐ) ಈ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಸಡಿಲಿಸಿವೆ ಎಂದು ಇತ್ತೀಚಿನ ಆದೇಶದಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

“ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣದ ಎರಡು ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸದ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ನಿರ್ಮಾಪಕರು ಮತ್ತು ನಿರ್ಮಾಪಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿವೆ ಎಂಬುದು ಸವಾಲುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.ಇದು ಪಿಜಿಎಸ್-ಇಂಡಿಯಾದ ಸರಳೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಸಣ್ಣ ನಿರ್ಮಾಪಕ ಸ್ನೇಹಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ, ” ಅದು ಹೇಳಿದ್ದು.

ಸಣ್ಣ ನಿರ್ಮಾಪಕರಲ್ಲಿ ಭರವಸೆ ಮೂಡಿಸಲು, ನಿಯಂತ್ರಕ “… ಈ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ‘ಶಕ್ತಗೊಳಿಸುವ ನಿಯಮಗಳೆಂದು’ ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಏಪ್ರಿಲ್ 2020 ರವರೆಗೆ ಅದರ ಅನುಷ್ಠಾನದ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಮೂಲ ನಿರ್ಮಾಪಕರು ಮತ್ತು ನಿರ್ಮಾಪಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ”.

ಸಣ್ಣ ಸಾವಯವ ನಿರ್ಮಾಪಕರು ಮತ್ತು ಅಗ್ರಿಗ್ರೇಟರ್ಗಳ ವಹಿವಾಟಿನ ಸ್ವಯಂ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಎಫ್ಎಸ್ಎಸ್ಎಐ ಹೇಳಿದೆ.

ಹೇಗಾದರೂ, ರಾಜ್ಯ ಆಹಾರ ಸುರಕ್ಷತಾ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳು ಮತ್ತು ಕೀಟನಾಶಕ ಶೇಷಗಳ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕೆಂದು ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ನಿಬಂಧನೆಯ ಯಾವುದೇ ದುರುಪಯೋಗವನ್ನು ನೋಡಲು ಅವರನ್ನು ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಮೇ 20, 2019 03:03 ಕ್ಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ

Categories