ದಡಾರ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ ಸಾಕ್ಷಿಗಳ ಉಲ್ಬಣವು – ಹಿಂದೂ

ದಡಾರ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ ಸಾಕ್ಷಿಗಳ ಉಲ್ಬಣವು – ಹಿಂದೂ

ದಡಾರದಲ್ಲಿನ ಪ್ರಸ್ತುತ ಜಾಗತಿಕ ಪುನರುಜ್ಜೀವನವು ಕೇರಳದಲ್ಲೂ ಸಹಾ ಅನುರಣನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಜನವರಿಯಿಂದ ರೋಗದ ತೀವ್ರತರವಾದ ಉಲ್ಬಣಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ.

ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತ, ಪ್ರಯಾಣದಿಂದಾಗಿ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಸಮುದಾಯಗಳಲ್ಲಿನ ಹೆಚ್ಚಳದಿಂದಾಗಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಸ್ಥಳೀಯ ಏಕಾಏಕಿ ಸಂಭವಿಸಿದೆ.

ಕೇರಳದಲ್ಲಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ತಿರುವನಂತಪುರಂನಿಂದ ವರದಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಉತ್ತಮ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನ ಕವರೇಜ್ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಪೋಷಣೆ ಇರುವವರಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಡೋಸ್ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದಿದೆ.

ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಸುಮಾರು 600 ಪ್ಲಸ್ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಕೇರಳ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಈ ವರ್ಷ, ಅನೇಕ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ವರದಿಯಾಗಿದೆ, 19-40 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ 50% ರಷ್ಟು ಪ್ರಕರಣಗಳು. ಒಂಬತ್ತು ತಿಂಗಳುಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನವರಲ್ಲಿಯೂ ಕೂಡಾ ಇವೆ, ಆದರೆ 1-5 ವರ್ಷಗಳ ಗುಂಪುಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ.

ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣೆ

“ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ದಿನನಿತ್ಯದ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣೆ ಸುಧಾರಣೆಯಾದಾಗ ಮತ್ತು ವೈರಸ್ ಇನ್ನೂ ಚಲಾವಣೆಯಲ್ಲಿದೆ, ರೋಗವು ನೈಸರ್ಗಿಕವಾಗಿ ವಯಸ್ಸಾದ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ಮುಂದಾಗುತ್ತದೆ, ಇವರು ನಿರೋಧಕವಲ್ಲದವರಾಗಬಹುದು ಅಥವಾ ಅದರ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣೆ ಕ್ಷೀಣಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ. ದಡದ ಎಲಿಮಿನೇಷನ್ ಕಡೆಗೆ ರಾಜ್ಯವು ಚಲಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ವಯಸ್ಕ ದಡಾರವು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಕಾಳಜಿಯೆಂದು ಹಿರಿಯ ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಐತಿಹಾಸಿಕವಾಗಿ, ದಡಾರ ಬಾಲ್ಯದ ಕಾಯಿಲೆಯಾಗಿದೆ. ವಯಸ್ಸಾದ ಜನರಿಗೆ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಬದಲಾವಣೆಯು ಹೊಸ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ರೋಗಿಗಳ ತೀವ್ರತೆಯ ತೀವ್ರತೆಯಿಂದಾಗಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಗರ್ಭಿಣಿಯರು ಮತ್ತು ರೋಗನಿರೋಧಕ ರೋಗಿಗಳು (ಎಚ್ಐವಿ, ಇಮ್ಯುನೊಸಪ್ರೆಸೆಂಟ್ಸ್, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿಗಳ ಮೇಲೆ ಅಂಗಾಂಗ ಕಸಿ ಸ್ವೀಕರಿಸುವವರು) ನಂತಹ ದುರ್ಬಲ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವವರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ದಡಾರ ಲಸಿಕೆ.

“ಮುಂಚಿನ, ಸುಮಾರು 90% ದಡಾರ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಹೊರರೋಗಿ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ. ಈ ವರ್ಷ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ 19-35 ವಯಸ್ಸಿನ ಮತ್ತು 60% ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ICU ನಿರ್ವಹಣೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಉತ್ತಮ ಶೇಕಡಾವಾರು, ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಹಿತಿ ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿತ್ತು, “ಆರ್ ಹೇಳಿದರು ಆರ್. ತಿರುವನಂತಪುರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ನಲ್ಲಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಕಾಲೇಜ್.

ದಡಾರದ ಬದಲಾಗುವ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಶಾಸ್ತ್ರವು ಹಲವಾರು ಅಪರಿಚಿತರನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹೊರತಂದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ವಯಸ್ಕರ ರೋಗನಿರೋಧಕತೆಯು ಲಸಿಕೆ ಶಕ್ತಿಯ ಮೇಲೆ ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿರಬೇಕು ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಮೂಡಿಸಿದೆ.

ದಡಾರದ ಲಸಿಕೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಾಜನಕವಾಗಿದ್ದರೂ ಸಹ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ದಡಾರ ಎಲಿಮಿನೇಷನ್ ತಂತ್ರದ ಭಾಗವಾಗಿ, 15-18 ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಕಡ್ಡಾಯವಾದ ಎರಡನೆಯ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು 2010 ರಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಉತ್ತಮ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣೆಯ ರಕ್ಷಣೆ ಇದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ 18-40 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ಡೋಸ್ ರಕ್ಷಣೆಯಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಇದು ಈ ವಯಸ್ಸಿನ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿನ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಒಂದು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಸಾಕಷ್ಟು ಖಚಿತವಾಗಿದೆ.

ದಡಾರದ ಮೊದಲ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ವಯಸ್ಸು ಒಂಬತ್ತು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನಿವಾರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ತರುವಾಯ, ಗರ್ಭಾಶಯದೊಳಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಿದ ತಾಯಿಯ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಮಗುವಿಗೆ ರಕ್ಷಣೆ ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ. ಮುಂಚೆ ಲಸಿಕೆ ಮಾಡಿದರೆ, ಮಾತೃ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಲಸಿಕೆಗೆ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡಬಹುದು.

ಒಳಗಾಗಬಹುದು

ಆದಾಗ್ಯೂ, ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ದಡಾರ ಲಸಿಕೆಯ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವ ನಿರ್ದೇಶಕ ಎಂ. ರಾಧಾಕೃಷ್ಣ ಪಿಳ್ಳೈ ಮತ್ತು ತಂಡದ ನಿರ್ದೇಶಕ ರಾಜೀವ್ ಗಾಂಧಿ ಸೆಂಟರ್ನಲ್ಲಿ, ಒಂಬತ್ತು ತಿಂಗಳ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದ ಲಸಿಕೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳು ದಡಾರಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

SAT ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಕೂಡ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ದಡಾರದಿಂದಾಗಿ ಒಂಬತ್ತು ತಿಂಗಳಿಗಿಂತ ಚಿಕ್ಕ ಮಗುವಿನ ಮರಣವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

“ದಿನದ ಯುವ ತಾಯಂದಿರು ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರತಿಕಾಯ ರಕ್ಷಣೆ ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ದಡಾರದ ವಿರುದ್ಧ ಒಂಬತ್ತು ತಿಂಗಳುಗಳಿಗಿಂತ ಚಿಕ್ಕವರನ್ನು ನಾವು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತೇವೆ? ವಯಸ್ಸಾದ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ದಪ್ಪನಾಗುವಿಕೆಯ ವಯಸ್ಸಿನ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ನೀಡಿದರೆ, ಲಸಿಕೆಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಉತ್ತಮಗೊಳಿಸಲು ನಾವು ಚುಚ್ಚುಮದ್ದು ವಯಸ್ಸನ್ನು 12 ತಿಂಗಳುಗಳವರೆಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಬೇಕೆ?

“MMR (mumps-meles-rubella) ನ ಮೂರನೆಯ ಡೋಸ್ ಅಗತ್ಯವಿದೆಯೇ? ವೈರಸ್ ಇನ್ನೂ ಚಲಾವಣೆಯಲ್ಲಿರುವಂತೆ ಎಲ್ಲ ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ MMR ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ನೀಡಬೇಕೆಂದು ನಾವು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಬೇಕೇ? ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣೆಯ ಮೇಲೆ ರಾಜ್ಯ / ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಲಹಾ ಸಮೂಹದಿಂದ ಸಂಶೋಧನಾ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ನೋಡಬೇಕು “ಎಂದು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

Categories