ಬಿಜೆಪಿ-ಜೆಡಿಯು ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ಹೀನಾಯವಾಗಿ ಗೆಲುವು ಸಾಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಎಕ್ಸಿಟ್ ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ – ಹಿಂದೂಸ್ಥಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಬಿಜೆಪಿ-ಜೆಡಿಯು ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ಹೀನಾಯವಾಗಿ ಗೆಲುವು ಸಾಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಎಕ್ಸಿಟ್ ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ – ಹಿಂದೂಸ್ಥಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಬಿಜೆಪಿ-ಜೆಡಿ (ಯು) ಸಹಭಾಗಿತ್ವವು ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್-ಆರ್ಜೆಡಿ ಮೈತ್ರಿಕೂಟವನ್ನು ಚಲಾಯಿಸುವ ಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಭಾರೀ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿದೆ.

ರಿಪಬ್ಲಿಕ್-ಸಿವೊಟೇರ್ ಸಮೀಕ್ಷೆಯು ಬಿಜೆಪಿ-ಜೆಡಿ (ಯು) 33 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಆರ್ಜೆಡಿ-ಕಾಂಗ್ಗೆ 7 ಸೀಟುಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಟೈಮ್ಸ್ ನೌ-ವಿಎಂಆರ್ ಮತ್ತೊಂದು ಸಮೀಕ್ಷೆ ಎನ್ಡಿಎಗೆ 30 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಮಿತ್ರ ಪಕ್ಷಗಳಿಗೆ 10 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಎಬಿಪಿ-ಎಸಿ ನೀಲ್ಸೆನ್ ಸಮೀಕ್ಷೆಯು ಎನ್ಡಿಎಗೆ 34 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಆರ್ಜೆಡಿ-ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮೈತ್ರಿಗೆ 6 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮುಂದಿಡುತ್ತದೆ. ಸುದ್ದಿ 24 – ಚಾಣಕ್ಯ ಎನ್ಡಿಎಗೆ 32 ಸೀಟುಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಪಕ್ಷ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮೈತ್ರಿಗೆ 8 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮುಂದಿಡುತ್ತದೆ.

ಮತ್ತೊಂದು ಎಕ್ಸಿಟ್ ಪೋಲ್, ಇಂಡಿಯಾ ಟಿವಿ-ಸಿಎನ್ಎಕ್ಸ್ ಎನ್ಡಿಎಗೆ 32 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಮಿತ್ರ ಪಕ್ಷಗಳಿಗೆ 8 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಜನ್ ಕಿ ಬಾತ್ 28-31 ರ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಎನ್ಡಿಎಗೆ 8-11, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್-ಆರ್ಜೆಡಿ ಒಕ್ಕೂಟ ಮತ್ತು ಇತರರಿಗೆ 1 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮುಂಗಾಣುತ್ತದೆ.

ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಬಿಜೆಪಿ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ನಿತೀಶ್ ಕುಮಾರ್ ಅವರ ಜನತಾ ದಳ ಯುನೈಟೆಡ್ನಿಂದ ವಿಚ್ಛೇದನ ಪಡೆದಿದ್ದು, ಬಿಹಾರದ 40 ಲೋಕಸಭಾ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ 22 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ; ಲೋಕಜನ ಶಕ್ತಿ ಪಕ್ಷ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಲೋಕಸಮಾತಾ ಪಕ್ಷ ಆರು ಮತ್ತು ಮೂರು ಸೀಟುಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಿ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಅಲೈಯನ್ಸ್ (ಎನ್ಡಿಎ) ಗೆ 31 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದುಕೊಂಡಿವೆ.

ಜೆಡಿ (ಯು) ಕೇವಲ ಎರಡು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲಬಹುದು. ಲಾಲು ಯಾದವ್ ಅವರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜನತಾ ದಳವು ನಾಲ್ಕು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದುಕೊಂಡಿತು.

ಅಂದಿನಿಂದ ಬಿಹಾರದ ರಾಜಕೀಯ ಭೂದೃಶ್ಯದಲ್ಲಿ ಬಹಳಷ್ಟು ಬದಲಾಗಿದೆ, ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ ಲಾಲು ಯಾದವ್ ಅವರ ಪಾಲುದಾರನಾಗಿ ಸಾಹಸಮಯ ತಿರುವು ಪಡೆದ ನಂತರ ನಿತೀಶ್ ಕುಮಾರ್ ಅವರ ಬಿಜೆಪಿ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿ ಮರಳಿದರು. ಮಹಾಗತಬಂಡನ್ ಅಥವಾ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸೇರಿದ್ದ ಮಹಾ ಮೈತ್ರಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಈ ಸಹಭಾಗಿತ್ವ – ಹಳೆಯ ಸ್ನೇಹಿತರ ಹೊಸ ಸಂರಚನೆಯನ್ನು ಬಿಡಿಸುವ ಮೊದಲು ನಿತೀಶ್ ಕುಮಾರ್ ಅವರು ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಎನ್ಡಿಎಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಬಿಜೆಪಿ ಮತ್ತು ಜೆಡಿ (ಯು) ಉಳಿದ ಆರು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿರುವ ಸಣ್ಣ ಮೈತ್ರಿಕೂಟಗಳೊಂದಿಗೆ ಈ ಬಾರಿ ಸಮಾನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸೀಟುಗಳು, 17 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿವೆ. ಈ ನಿರ್ಧಾರವು ಕೆಲವು ಲೋಕಸಭೆಯ ನಡುವೆ ಎದೆಗುಂದನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿತು.

ಎನ್ಡಿಎ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಲಾಲು ಯಾದವ್ ಅವರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜನತಾ ದಳ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಮೈತ್ರಿಕೂಟಗಳೊಂದಿಗೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ನ ನೇತೃತ್ವದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಒಕ್ಕೂಟ ಭಾಗವಾದ ಯುಪಿಎಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತದೆ.

“ಯಾರು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಎಷ್ಟು ಮಟ್ಟಿಗೆ, ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಮಾತ್ರ ಹೇಳುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ದೂರದ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಚುನಾವಣೆ ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರ ವಿಧಾನಸಭೆ ಚುನಾವಣೆಗೆ ತೆರೆಕಂಡಾಗುತ್ತದೆ “ಎಂದು ಏಷ್ಯನ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ADRI) ನ ಸದಸ್ಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಶಾಯಬಲ್ ಗುಪ್ತಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಎರಡೂ ಶಿಬಿರಗಳಲ್ಲಿನ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ನಂಬಿಕೆ ಇದ್ದರೂ ಸಹ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಹಕ್ಕಿನೊಂದಿಗೆ ಕಾಳಜಿಯ ಒಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಅರ್ಥವಿರುತ್ತದೆ.

ಪುಲ್ವಾಮಾ ದಾಳಿಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಭಯೋತ್ಪಾದನಾ ಶಿಬಿರಗಳ ಮೇಲೆ ವೈಮಾನಿಕ ದಾಳಿ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ತರಂಗವನ್ನು ಎನ್ಡಿಎ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರೆ, ಬಿಜೆಪಿಯನ್ನು ಸೋಲಿಸಲು ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷಗಳಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಹೊಸ ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರದ ಮೇಲೆ ಮೈತ್ರಿ ಮೈತ್ರಿ ನಿರ್ಮಾಣವಾಗಿದೆ.

“ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಒಂದು ಹಿಂಭಾಗದ ಸೀಟ್ ಅನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡವು ಮತ್ತು ಜನರು ಕೂಡ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಆನಂದಕ್ಕಾಗಿ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ತುಂಬಾ ತೊಂದರೆಯಾಗಿಲ್ಲ. ಇದು ಮೂಲತಃ ‘ಮೋದಿ-ಹೌದು’ ಮತ್ತು ‘ಮೋದಿ-ಇಲ್ಲ’ ನಡುವಿನ ಹೋರಾಟವಾಗಿತ್ತು. ಜಾತಿ ಅಂಶವು ಇದರ ಮೇಲೆ ಅತಿಕ್ರಮಣ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಬಹುದೆ, ಅದನ್ನು ಖಚಿತವಾಗಿ ಹೇಳಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ “ಎಂದು ಬಿಆರ್ಎ ಬಿಹಾರ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ವಿಜಯ್ ಕುಮಾರ್ ಹೇಳಿದರು.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಾಜಕಾರಣದಲ್ಲಿ ಬಿಹಾರವು ಯಾವಾಗಲೂ ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ಚುನಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಅದು ಉಳಿದುಕೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಉನ್ನತ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ನಾಯಕರ ಗಮನ ಸೆಳೆಯುತ್ತದೆ. ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅಮಿತ್ ಶಾ ಅವರು 10 ರ್ಯಾಲಿಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಅತಿ ಎತ್ತರದ ಬಿಹಾರ ಬಿಜೆಪಿ ನಾಯಕ ಸುಶೀಲ್ ಕುಮಾರ್ ಮೋದಿ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ 89 ಚುನಾವಣಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಮತ್ತು 43 ರೋಡ್ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಒಟ್ಟು 13 ಚುನಾವಣಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಹೊಡೆದರು.

ಜೆಡಿ-ಯು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಆರಾಮದಾಯಕವಾದ ಎರಡನೇ ಪಿಟೀಲು ಕಾಣಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ನಿತೀಶ್ ಕುಮಾರ್ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ 172 ಚುನಾವಣಾ ಸಭೆಗಳನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದರು. ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸರಕಾರದ ಸಾಧನೆ ಮತ್ತು ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ಅವರ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಸಾಧಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಬಿಜೆಪಿಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು 2015 ರ ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಅದ್ಭುತವಾದ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಾದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಅಲೈಯನ್ಸ್ (ಜಿಎ) ಸಣ್ಣ ಜಂಟಿ ಮೈತ್ರಿಕೂಟಗಳ ಮೂಲಕ ಜೆಡಿ-ಯು ಇಲ್ಲದೆ ಹೊಸ ಸಂಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅದರ ನಾಯಕ ಲಾಲು ಪ್ರಸಾದ್ ಅವರನ್ನು ಜೈಲಿನಲ್ಲಿರಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಎಂಬ ಹಳೆಯ ಆರೋಪವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ. . ಲಾಲು ಅವರ ಪುತ್ರ ತೇಜಸ್ವಿ ಪ್ರಸಾದ್ ತನ್ನ ತಂದೆಯ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಅಭಿಯಾನದ ಮುಂದಾಳತ್ವ ವಹಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಈ ಚುನಾವಣೆಗಳು ಅವರ ನಾಯಕತ್ವದ ಪರೀಕ್ಷೆಯಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ.

ಸುದ್ದಿಯಂತೆ ಸುದ್ದಿಯಲ್ಲಿರುವಂತೆ ಟ್ವೀಟ್ಗಳು, ಪತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಸಕಾಲಿಕ ಪುಸ್ತಕದೊಂದಿಗೆ ಅವರ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಲಲು ಪ್ರಸಾದ್ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು.

ಮೊದಲ ಪ್ರಕಟಣೆ: ಮೇ 19, 2019 21:35 IST

Categories