ಬಿವೇರ್-ಟೂತ್ಪೇಸ್ಟ್ ಹೊಂದಿರುವ ಚಾರ್ಕೋಲ್ ಹೈಯರ್ ಟೂತ್ ಕೊಳವೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಡೆಂಟಲ್ ಜರ್ನಲ್ ರಿವ್ಯೂ – ಸ್ಪೆಶಾಲಿಟಿ ಮೆಡಿಕಲ್ ಡೈಲಾಗ್ಸ್

ಬಿವೇರ್-ಟೂತ್ಪೇಸ್ಟ್ ಹೊಂದಿರುವ ಚಾರ್ಕೋಲ್ ಹೈಯರ್ ಟೂತ್ ಕೊಳವೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಡೆಂಟಲ್ ಜರ್ನಲ್ ರಿವ್ಯೂ – ಸ್ಪೆಶಾಲಿಟಿ ಮೆಡಿಕಲ್ ಡೈಲಾಗ್ಸ್

Beware-Toothpaste containing charcoal linked to Higher Tooth decay Cancer: British Dental Journal Review

ಇದ್ದಿಲು ಹೊಂದಿರುವ ಟೂತ್ಪೇಸ್ಟ್ ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಲ್ಲಿನ ಬಿಳಿಮಾಡುವಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಬಡ್ತಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹಲ್ಲಿನ ಬಿಳಿಮಾಡುವ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಡಜನ್ಗಟ್ಟಲೆ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಿಷಗೊಳಿಸುವ ಮತ್ತು ಹಾಳುಗೆಡವಬಲ್ಲದು ಎಂದು ಹೇಳುವ ಮೂಲಕ ಕಾರ್ಕೋಲ್ ಅನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಡೆಂಟಲ್ ಜರ್ನಲ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಸಾಹಿತ್ಯ ವಿಮರ್ಶೆಯು ನಮ್ಮ ಹಲ್ಲುಗಳಿಗೆ ಉತ್ತಮವಾದವುಗಳಿಗಿಂತ ಸಸ್ತನಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸಕ್ಕರೆ ಅಂಶಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗಬಹುದೆಂದು ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ. ಪರಿಶೀಲನೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಈ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಕೇವಲ ತಮ್ಮ ಭರವಸೆಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ವಿಫಲವಾಗಿವೆ, ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿದ ದಂತ ಕ್ಷಯ, ದಂತಕವಚ ಸವೆತ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ನಂತಹ ದುರ್ಬಲ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು .

ಚಾರ್ಕೋಲ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಿಧಾನ ಪೈರೋಲಿಸಿಸ್ನಿಂದ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುತ್ತದೆ – ಆಮ್ಲಜನಕದ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಮರದ ಅಥವಾ ಇತರ ವಸ್ತುಗಳ ತಾಪನ. ಸಕ್ರಿಯ ಇದ್ದಿಲು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆ ಮತ್ತು ರಾಸಾಯನಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೇಲ್ಮೈ ವಿಸ್ತೀರ್ಣವನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಕಡಿಮೆ-ವೋಲ್ಯೂಮ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಇದ್ದಿಲು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ. ಸಕ್ರಿಯ ಇದ್ದಿಲು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಔಷಧಿ ಮಿತಿಮೀರಿದ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮುಖದ ಮುಖ, ಶ್ಯಾಂಪೂಗಳು ಮತ್ತು ಡಿಯೋಡರೆಂಟ್ಗಳಿಂದ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಇದ್ದಿಲು-ಆಧಾರಿತ ಸೌಂದರ್ಯ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಪ್ರಚೋದನೆ ಇದೆ.

ಅನೇಕ ಮೌಖಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಕಂಪೆನಿಗಳು ತಮ್ಮ ಉತ್ಪನ್ನದಲ್ಲಿ ಇದ್ದಿಲುಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ, ಇದು ಆಂಟಿವೈರಲ್, ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಿಷಗೊಳಿಸುವಿಕೆ, ಮತ್ತು ಹಾನಿಕಾರಕ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಭಾರತೀಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ಅಂತಹ ಬ್ರಾಂಡ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತದೆ, ಅದು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲನ್ನು ಟೂತ್ಪೇಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಟೂತ್ ಸ್ಕ್ರಬ್ಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಈ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿವೆ. ಕೆಲವು ಜನಪ್ರಿಯ ಬ್ರಾಂಡ್ಗಳಲ್ಲಿ ಟೂತ್ಪೇಸ್ಟ್ನಲ್ಲಿ ಇದ್ದಿಲುಗಳು ಕೊಲ್ಗೇಟ್ ಟೋಟಲ್ ಚಾರ್ಕೋಲ್ ಆಂಟಿಕಾವಿಟಿ ಟೂತ್ಪೇಸ್ಟ್,

ಪ್ರಸಕ್ತ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಧ್ಯಯನವು ಜರ್ನಲ್ ಆಫ್ ಅಮೆರಿಕನ್ ಡೆಂಟಲ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಮತ್ತೊಂದು ವಿಮರ್ಶೆಯಿಂದ ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದೆ, ಇದು 50.com ಚಾರ್ಕೋಲ್ ಟೂತ್ಪೇಸ್ಟ್ ಅನ್ನು google.com ಮತ್ತು amazon.com ನಿಂದ ಪರಿಶೀಲಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ದೃಢೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಅವರು ಈ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಒಪ್ಪಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಹೊಳಪು ಮಾಡಲು, , ಮತ್ತು ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಿಷಗೊಳಿಸುವಿಕೆ.

ಸಾಹಿತ್ಯದ ಹುಡುಕಾಟವು 118 ಅರ್ಹ ಅಧ್ಯಯನಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದು, ಅದರಲ್ಲಿ ಹದಿಮೂರು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಹಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಕಚ್ಚಾ ಇದ್ದಿಲು ಅಥವಾ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ಹಲ್ಲುಜ್ಜುವುದು ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ; ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಯಾವುದೇ ಸೇರ್ಪಡೆ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲಿಲ್ಲ. ಎರಡು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಅನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಕ್ಷೀಣತೆ ಕಡಿತವನ್ನು ನೀಡಿವೆ , 3 ಅಧ್ಯಯನಗಳು ದುರ್ಬಲ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ ( ಹೆಚ್ಚಿದ ಕಿರಿಮಾತುಗಳು, ದಂತಕವಚ ಸವೆತ, ಅನಗತ್ಯವಾದ ಋಣಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ) ಮತ್ತು 1 ಅಧ್ಯಯನವು ಕೇವಲ ಕಚ್ಚಾ ಕಾರ್ಕೋಲ್ನಿಂದ ಹಲ್ಲುಜ್ಜುವುದು ಮೌಖಿಕ ನೈರ್ಮಲ್ಯಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲವೆಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಮೌಖಿಕ ನೈರ್ಮಲ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಇದ್ದಿಲು ಬಳಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಏಳು ಇತರ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಈ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ನಿರ್ವಿಶೀಕರಣ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳಾದ ಆಂಟಿಫುಂಗಲ್, ಆಂಟಿಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಲ್, ಅವುಗಳ ಉತ್ಪನ್ನದ ಶಿಫಾರಸ್ಸುಗಳಲ್ಲಿ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ಗಳು ಮಾಡಿದ ಚಿಕಿತ್ಸಕ ಹಕ್ಕುಗಳ ಮೂಲಕ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಯಾವುದೇ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವಿಕೆಗೆ ವಿಮರ್ಶೆ ಹುಡುಕಾಟವು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಸಾಹಿತ್ಯ ವಿಮರ್ಶೆಯಲ್ಲಿ, ಲೇಖಕರು ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗವು ಇಂಗಾಲದ ದಂತದ್ರವ್ಯಗಳನ್ನು ಬೆಂಟೋನೈಟ್ ಜೇಡಿಮಣ್ಣು ಮತ್ತು ಒಂದು ಬೀಟಲ್ ಎಲೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವಂತೆ ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಇದ್ದಿಲು ಆಧಾರಿತ ಟೂತ್ಪೇಸ್ಟ್ ಬಳಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ ‘ಸಂಭವನೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ಅಪಾಯಗಳು’ ಇದ್ದಿಲುಗಳಲ್ಲಿನ ಮಾನವ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಜನಕ ಹೈಡ್ರೋಕಾರ್ಬನ್ಗಳ ಜೊತೆಗೂ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಸೂಚಿಸಿದೆ.

ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷತೆಯ ದೃಢೀಕರಿಸದ ಹಕ್ಕುಗಳೊಂದಿಗೆ ಇದ್ದಿಲು ಮತ್ತು ಇದ್ದಿಲು ಆಧಾರಿತ ದಂತದ್ರವ್ಯಗಳನ್ನು ಬಳಸುವಾಗ ದಂತ ವೈದ್ಯರು ತಮ್ಮ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಲು ಸಲಹೆ ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಲೇಖಕರು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ದಂತದ್ರವ್ಯಗಳಲ್ಲಿನ ಇಂಗಾಲದ ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವ ಸ್ವರೂಪವು ಸುವಾಸನೆ, ಸಾರಭೂತ ತೈಲಗಳು ಮತ್ತು ಬಾಯಿ ವಾಸನೆಯನ್ನು ಮರೆಮಾಡಲು ರೂಪಿಸುವ ಯಾವುದೇ ಇತರ ಘಟಕಗಳ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಹೀಗಾಗಿ ಹಿಲಿಟೋಸಿಸ್ನ ದಂತದ್ರವ್ಯಗಳ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಲೇಖಕರು, ಚಾರ್ಕೋಲ್-ಆಧಾರಿತ ಡೆಂಟಿಫ್ರೇಸ್ಗಳು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಾಕ್ಷ್ಯವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸದ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಮೌಖಿಕ ಮತ್ತು ದಂತ ಪರಿಹಾರಗಳಿಗಾಗಿ ವಿವಿಧ ರೂಪಗಳ ಚಾರ್ಕೋಲ್ನ ಬಳಕೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಜಾನಪದದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಫ್ಯಾಶನ್, ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ‘ಗಿಮಿಕ್’ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದು, ಅಥವಾ ಇಂದಿನ ದಿನ ಬಳಕೆಗಳು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ಇದ್ದಿಲು. ಇಂಗಾಲದ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಗ್ರಾಹಕರು ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ

ಅಧ್ಯಯನದ ಕುರಿತು ಹೆಚ್ಚಿನ ತಿಳಿಯಲು, ದಯವಿಟ್ಟು ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ

DOI: https://doi.org/10.1038/s41415-019-0232-8

ಮೂಲ: ಸ್ವಯಂ

Categories