ವಾಯ್ಸ್ ವಿಶ್ಲೇಷಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪಿಟಿಎಸ್ಡಿ ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ ಪರಿಕರ – ಸುದ್ದಿ 18

ವಾಯ್ಸ್ ವಿಶ್ಲೇಷಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪಿಟಿಎಸ್ಡಿ ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ ಪರಿಕರ – ಸುದ್ದಿ 18

ಪ್ರಕಟವಾದ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಹೊಸ AI ಸಾಧನವು 87 ಶೇಕಡಾ ನಿಖರತೆಯೊಂದಿಗೆ ಸರಿಯಾಗಿ ಪಿಟಿಎಸ್ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುತ್ತದೆ, ಕೇವಲ ಧ್ವನಿ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಮೂಲಕ.

IANS

ನವೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ: ಏಪ್ರಿಲ್ 22, 2019, 8:51 PM IST

Artificial Intelligence Tool Developed to Diagnose PTSD by Analysing Voices
ಪ್ರಕಟವಾದ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಹೊಸ AI ಸಾಧನವು 87 ಶೇಕಡಾ ನಿಖರತೆಯೊಂದಿಗೆ ಸರಿಯಾಗಿ ಪಿಟಿಎಸ್ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುತ್ತದೆ, ಕೇವಲ ಧ್ವನಿ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಮೂಲಕ.

ನ್ಯೂ ಯಾರ್ಕ್ – ಸಂಶೋಧಕರು ಆರ್ಟಿಫಿಶಿಯಲ್ ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್ (ಎಐ) ಆಧಾರಿತ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಪ್ರೊಗ್ರಾಮ್ ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಧ್ವನಿಗಳನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪರಿಣತರಲ್ಲಿ ನಂತರದ ಆಘಾತಕಾರಿ ಒತ್ತಡದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು (ಪಿಟಿಎಸ್ಡಿ) ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಜರ್ನಲ್ ಡಿಪ್ರೆಶನ್ ಮತ್ತು ಆತಂಕದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಎಐ ಉಪಕರಣವು ಪಿಟಿಎಸ್ಡಿ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲದವರ ಧ್ವನಿಗಳ ನಡುವೆ 89 ಶೇಕಡಾ ನಿಖರತೆಯೊಂದಿಗೆ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

“ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಭಾಷಣ-ಆಧರಿತ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಈ ರೋಗವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಮತ್ತಷ್ಟು ಪರಿಷ್ಕರಣ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿನಿಕ್ನಲ್ಲಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ನಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ” ಎಂದು ಸಹ-ಲೇಖಕ ಚಾರ್ಲ್ಸ್ R. ಮಾರ್ಮಾರ್, NYU ಸ್ಕೂಲ್ನ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಮೆಡಿಸಿನ್. ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕಾಗಿ, ಸಂಶೋಧನಾ ತಂಡವು ಯಾದೃಚ್ಛಿಕ ಕಾಡುಗಳು ಎಂಬ ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರ / ಯಂತ್ರ ಕಲಿಕೆ (ML) ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡಿತು, ಅದು ಉದಾಹರಣೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲು ಹೇಗೆ “ಕಲಿಯಲು” ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಅಂತಹ AI ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು “ನಿರ್ಧಾರ” ನಿಯಮಗಳು ಮತ್ತು ಗಣಿತದ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತವೆ, ಅದು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಮಾಹಿತಿ ಹೆಚ್ಚಾಗುವುದರಿಂದ ನಿರ್ಣಯಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಅವರು ರೋಗಿಗಳು ಇಲ್ಲದೆ ಪಿಟಿಎಸ್ಡಿ ಮತ್ತು 78 ಪರಿಣತರ ಜೊತೆ 53 ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಯಾದೃಚ್ಛಿಕ ಅರಣ್ಯ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಪಿಪಿಎಸ್ನ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಧ್ವನಿಯ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಮಾತಿನ ಮತ್ತು ನಿರ್ಜೀವ, ಲೋಹೀಯ ಟೋನ್ ಸೇರಿವೆ, ಇವುಗಳೆರಡನ್ನೂ ರೋಗನಿರ್ಣಯದಲ್ಲಿ ಸಹಾಯಕವಾಗಿದೆಯೆಂದು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ವರದಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಸಕ್ತ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ಪಿಟಿಎಸ್ಡಿ ಹಿಂಭಾಗದ ರೋಗದ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸದಿದ್ದರೂ, ಆಘಾತಕಾರಿ ಘಟನೆಗಳು ಮೆದುಳಿನ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್ಗಳನ್ನು ಬದಲಿಸುತ್ತವೆ, ಅದು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಭಾವನೆ ಮತ್ತು ಸ್ನಾಯು ಟೋನ್ ಅನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಧ್ವನಿಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. “ಭವಿಷ್ಯದ ಪಿಡಿಎಸ್ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ಫೋನ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ನ ಭಾಗವಾಗಿ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ಸ್ಪೀಚ್ ಆಕರ್ಷಕ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಅಗ್ಗವಾಗಿ, ದೂರದಿಂದ ಮತ್ತು ಒಳಸಂಚಿನಿಂದ ಅಳೆಯಬಹುದು” ಎಂದು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕ ಆಡಮ್ ಬ್ರೌನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ವಯಸ್ಕರ 70 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಶೇಕಡಾ 12 ಜನರು ಪಿಟಿಎಸ್ಡಿ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಕೆಲವು ಹೋರಾಟದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಜನರಿಗೆ, ತಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಹಂತದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಆಘಾತಕಾರಿ ಘಟನೆ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ.

Categories