ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಶಿಲಾಖಂಡರಾಶಿಗಳ ಅಪಾಯ ಮಿಷನ್ ಶಕ್ತಿ ಓವರ್ಹೈಡ್ನಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ, ರಾಕೇಶ್ ಶರ್ಮಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್

ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಶಿಲಾಖಂಡರಾಶಿಗಳ ಅಪಾಯ ಮಿಷನ್ ಶಕ್ತಿ ಓವರ್ಹೈಡ್ನಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ, ರಾಕೇಶ್ ಶರ್ಮಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್

ASAT ಪರೀಕ್ಷೆ: ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಐಎಸ್ಎಸ್ಗೆ 40 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ ಎಂದು ನಾಸಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ (ಫೈಲ್ ಫೋಟೋ)

ನವ ದೆಹಲಿ:

ಕಳೆದ ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ಉಪಗ್ರಹ ವಿರೋಧಿ ಕ್ಷಿಪಣಿ (ಎಎಸ್ಎಟಿಟಿ) ಯ ಯಶಸ್ವಿ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಭಾರತವು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಉಪಗ್ರಹವನ್ನು ಹೊಡೆದಾಗ, ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾಗಿ ಮಿಶ್ರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಿತು. ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ‘ಮಿಷನ್ ಶಕ್ತಿ’ ಎಂಬ ಸಂಕೇತನಾಮವನ್ನು ಕರೆದಿದ್ದಾಗ, “ಭಾರತಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ಕ್ಷಣ” ಎಂದು ಯುಎಸ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಏಜೆನ್ಸಿ ನಾಸಾ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ “ಭಯಾನಕ ವಿಷಯ” ಎಂದು ಕರೆ ನೀಡಿತು. ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಹಲವು ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣ ಅಥವಾ ಐಎಸ್ಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳಿಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡಿದೆ, ನಾಸಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಜಿಮ್ ಬ್ರಿಡೆನ್ಸ್ಟೈನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಐಎಸ್ಎಸ್ಗೆ ಶೇಕಡಾ 40 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಅಪಾಯವನ್ನು ತಂದಿದೆ ಎಂದು ಶ್ರೀ ಬ್ರಿಡೆನ್ಸ್ಟೈನ್ ಹೇಳಿದರು.

ನಾಸಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಸುಮಾರು 400 ತುಣುಕುಗಳ ಕಕ್ಷೆಯ ಶಿಲಾಖಂಡರಾಶಿಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದಾರೆಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಅದರಲ್ಲಿ 60 ತುಣುಕುಗಳ ಅವಶೇಷಗಳು ಪತ್ತೆಯಾಗಿವೆ. ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಶಿಲಾಖಂಡರಾಶಿಗಳ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಕಡಿಮೆಮಾಡಲು 300 ಕಿಲೋಮೀಟರುಗಳಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಉಪಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಉಪಗ್ರಹವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಬ್ರಿಟೀಷ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ, ಈ 24 ಉಪಗ್ರಹಗಳು ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದ ಅಪೋಗಿಗಿಂತಲೂ ಹೋಗುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಬ್ರಿಡೆನ್ಸ್ಟೀನ್ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ನಾಸಾದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು “ಅತಿ-ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ” ಎಂದು ಕರೆದು, ಗಗನಯಾತ್ರಿ ವಿಂಗ್ ಕಮಾಂಡರ್ (ರೆಡ್ಡೆಡ್) ರಾಕೇಶ್ ಶರ್ಮಾ ಅವರು ISS ಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದರು. “ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶವು ಯಾವುದೇ ಗಮನಾರ್ಹ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ನಂಬುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ವಿಂಗ್ ಕಮಾಂಡರ್ ಶರ್ಮಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, 1984 ರಲ್ಲಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ತೊಡಗಿದ ಮೊದಲ ಭಾರತೀಯರಾದರು.

ವಿಂಗ್ ಕಮಾಂಡರ್ ಶರ್ಮಾ ಅವರು ರಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ (ಹಿಂದಿನ USSR) ಸೊಯುಜ್ T-11 ಸ್ಪೇಸ್ ಮಿಷನ್ನ ಭಾಗವಾಗಿತ್ತು. ದಂಡಯಾತ್ರೆಯನ್ನು ಏಪ್ರಿಲ್ 2, 1984 ರಂದು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅವರು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 8 ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಕಳೆದರು.

NDTV ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ, ವಿಂಗ್ ಕಮಾಂಡರ್ ಶರ್ಮಾ ಅಂತರಿಕ್ಷ ಶಿಲಾಖಂಡರಾಶಿಗಳ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದಲ್ಲಿ ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳಿಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಪದದ ಕುರಿತು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸಿದರು.

ಪ್ರಶ್ನೆ: ನೀವು ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಭಾರತದ ASAT ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿದಾಗ ನಿಮ್ಮ ಮೊದಲ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಏನು?

ಉತ್ತರ: ನಮ್ಮ ಬಾಲಿಸ್ಟಿಕ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ (BMD) ಮತ್ತು ಯಶಸ್ವಿ ಇಂಟಿಗ್ರೇಟೆಡ್ ಗೈಡೆಡ್ ಮಿಸ್ಸಿಲ್ ಡೆವಲಪ್ಮೆಂಟ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಮ್ (IGMDP) ಬಗ್ಗೆ ನಾನು ತಿಳಿದಿದ್ದರೂ, ವಿರೋಧಿ ಉಪಗ್ರಹ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ಪರೀಕ್ಷೆ (ASAT) ಸುದ್ದಿ ನನಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯದಿಂದ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು. ಈ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಪರಿಣಾಮ ಹಂತದವರೆಗೂ ಗುರಿಯನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ನಾವು ಮಾಡಿದ ಪ್ರಗತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಾನು ಅರಿವಿರಲಿಲ್ಲ. ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ, ಸುದ್ದಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿನ ಅಗಾಧತೆಯನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಂಡು ನನಗೆ ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ ತುಂಬಿದೆ.

ಪ್ರ) ಇದು ಅಗತ್ಯವಾದ ಹೆಜ್ಜೆಯಾಗಿತ್ತು; ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸರಿಯಾದ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆ?

ಎ: ಹೌದು ಮತ್ತು ಹೌದು. ಸ್ಪೇಸ್ನಲ್ಲಿ “ದುಷ್ಟ” ಕಣ್ಣನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ನಾವು ಈಗ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ.

ಪ್ರ) ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಕ್ಕೆ ಇದು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆಯಾ?

ಉ: ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ರೀತಿಯ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಇದು ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಶ್ನೆ) ನೇರವಾದ ಆರೋಹಣ ಹಿಟ್-ಟು-ಕಿಲ್ ಪರೀಕ್ಷೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪರ್ಯಾಯ ಅಥವಾ ಲೇಸರ್ ಆಯುಧ ಅಥವಾ ಜಾಮ್ಮಿಂಗ್ ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆಯೇ?

ಉ: ನಾವು ಮೊದಲು ಅತ್ಯಾಧುನಿಕವಾದವುಗಳಿಗೆ ತೆರಳುವ ಮೊದಲು ನಾವು ಈ ರೀತಿಯ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಹಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಬೇಕು. ಆ ಉಲ್ಬಣಕಾರಿ ಏಣಿಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾದ ಮುಂಚೆ ಯುದ್ಧವು ಸ್ವತಃ ಫ್ಯಾಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಹೋಗುತ್ತದೆ (ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕೆ ಕೆಟ್ಟದು) ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ.

ಪ್ರಶ್ನೆ) ಎಎಸ್ಎಟಿ ಕೇಳಿದ ನಂತರ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣ (ಐಎಸ್ಎಸ್) ಮೇಲೆ ನೀವು ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳಾಗಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ಚಿಂತೆ ಮಾಡುತ್ತೀರಾ? ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆಯಾ?

ಎ: ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶವು ಯಾವುದೇ ಮಹತ್ವದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ನಂಬುವುದಿಲ್ಲ. ಐಎಸ್ಎಸ್ನ ಕಕ್ಷೀಯ ಎತ್ತರಕ್ಕಿಂತ 100 ಕಿಮೀಗಿಂತಲೂ ಕಡಿಮೆ ಇರುವ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಯಿತು. ಮೈಕ್ರೊಮೆಟಿಯೊರೈಟ್ಗಳು ಮತ್ತು ಸೌರ ಸ್ಫೋಟಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಅಪಾಯಗಳಾಗಿದ್ದು, ಮನುಷ್ಯರ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಚಟುವಟಿಕೆ ವಾಡಿಕೆಯಂತೆ ಕೈಗೊಳ್ಳುವ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಸರದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಟೆಸ್ಟ್ ಪ್ರತಿಬಂಧದ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ 100 ಕಿ.ಮೀ. ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಶಿಲಾಖಂಡರಾಶಿಗಳ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ದೂರದಲ್ಲಿದೆ, ಅದು ಅಲ್ಲಿದ್ದರೆ.

ಪ್ರಶ್ನೆ) ನಾಸಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಅವರು ಭಾರತದ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು “ಭಯಾನಕ ವಿಷಯ” ವೆಂದು ಕರೆದೊಯ್ಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆಯೇ?

ಉ: ಹೌದು. ಐಎಸ್ಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಯಾವುದೇ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರವನ್ನು ನಾನು ಅಂತಹ ಭಾವನೆ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲಿಲ್ಲ.

ಪ್ರಶ್ನೆ) ‘ಮಿಷನ್ ಶಕ್ತಿ’ ಹೆಚ್ಚು ಸುರಕ್ಷಿತ ಭಾರತಕ್ಕೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಜಾಗವನ್ನು ಈಗ ಹೆಚ್ಚು ದೃಢವಾಗಿ ರಕ್ಷಿಸಲು ನಾವು ಶಕ್ತರಾಗುತ್ತೇವೆಯೇ?

ಎ: ನಿಸ್ಸಂದೇಹವಾಗಿ.

ಪ್ರಶ್ನೆ) ಮುಂದಿನ ಹೆಜ್ಜೆ ಏನು, ಹೆಚ್ಚು ASAT ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಅಥವಾ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಿದ್ಧಾಂತದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ?

ಉ: ಈ ರೀತಿಯ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಅಗತ್ಯವೆಂದು ನಾನು ಯೋಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಿದ್ಧಾಂತಕ್ಕಾಗಿ, ಖಂಡಿತವಾಗಿ ಹೌದು (ಒಂದು ಇರಬೇಕು); ನಂಬಲರ್ಹ, ಸಂಘಟಿತ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಕಮಾಂಡ್ ಮತ್ತು ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಸೆಂಟರ್ ಅನ್ನು ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು.

ಪ್ರ) ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಜಾಗವನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಲು ಭಾರತವು ‘ಉನ್ನತ ಕೋಷ್ಟಕದಲ್ಲಿ’ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆಯೆ?

ಎ: ‘ಉನ್ನತ ಕೋಷ್ಟಕದಲ್ಲಿ’ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆಯುವುದು ಒಂದು ವಿಷಯ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಸ್ಪೇಸ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ (ಇಸ್ರೋ) ಕೆಲವು ಸಮಯದ ಹಿಂದೆ ಅದರಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಗಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ನಂಬುತ್ತೇನೆ. ಆದರೆ ಇದೀಗ, ಶಾಂತಿಯುತ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ಔಟರ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಬಳಕೆಗೆ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಾಲಿಸಿಯನ್ನು ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸುವಾಗ ನಾವು ಆ ಟೇಬಲ್ ಅನ್ನು ಹೊಡೆಯಲು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಕೇಳುವ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ.

ಪ್ರಶ್ನೆ) ‘ಮಿಷನ್ ಶಕ್ತಿ’ ಮತ್ತು ಗಗನ್ಯಾನ್ ಇಬ್ಬರೂ ಕೈಯಲ್ಲಿದೆ, ಅಥವಾ ನಾವು ನಮ್ಮ ಗಗನಯಾತ್ರಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದೀರಾ?

ಉ: ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸಂಘರ್ಷವನ್ನು ನೋಡುವುದಿಲ್ಲ. ಹಣಕಾಸಿನ ನಿರ್ಬಂಧಗಳು ಅಸಂಭವವಾಗಿದೆ. ಹಂಚಿಕೆಗಳನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ನೀವು ನಮ್ಮ ಗಗಾನಾಟ್ಗಳಿಗಾಗಿ ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ತರಬೇತಿ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಅದು ಸಂಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಕೆಟ್ಟ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಗಗನ್ಯಾನ್ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಅನ್ನು ವಿಳಂಬಗೊಳಿಸದಿರಬಹುದು.

ಪ್ರಶ್ನೆ) ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ‘ಸ್ಪೇಸ್ ಕಮಾಂಡ್’ ಅಗತ್ಯವಿದೆಯೇ?

ಎ: ಅದು ಮಾಡುತ್ತದೆ; ತುರ್ತಾಗಿ ಅದು ರಕ್ಷಣಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಸಲಹೆಗಾರ (ಎನ್ಎಸ್ಎ) ಮತ್ತು ಹೊಸದಾಗಿ ರೂಪುಗೊಂಡ ರಕ್ಷಣಾ ಯೋಜನಾ ಸಮಿತಿ ಈಗ ಅದನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲಾಗುವುದು ಎಂದು ನಾನು ಊಹಿಸುತ್ತೇನೆ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಈಗ ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಭದ್ರತೆಗಾಗಿ ಜವಾಬ್ದಾರರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಇತ್ತೀಚಿನ ಚುನಾವಣಾ ಸುದ್ದಿ , ಲೈವ್ ನವೀಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಗಳ ಚುನಾವಣಾ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು 2019 ರಲ್ಲಿ ndtv.com/elections ನಲ್ಲಿ ಪಡೆಯಿರಿ. 2019 ರ ಭಾರತೀಯ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಗಳಿಗೆ 543 ಸಂಸದೀಯ ಸೀಟುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಂದರಿಂದ ನವೀಕರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಟ್ವಿಟರ್ ಮತ್ತು ಇನ್ಸ್ಟಾಗ್ರ್ಯಾಮ್ನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಫೇಸ್ಬುಕ್ನಲ್ಲಿ ಲೈಕ್ ಮಾಡಿ.

Categories