ನಾಸಾ ವಾರ್ಷಿಕ ರೋವರ್ ಚಾಲೆಂಜ್ – ದಿ ಹ್ಯಾನ್ಸ್ ಇಂಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಭಾರತೀಯ ತಂಡಗಳು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದವು

ನಾಸಾ ವಾರ್ಷಿಕ ರೋವರ್ ಚಾಲೆಂಜ್ – ದಿ ಹ್ಯಾನ್ಸ್ ಇಂಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಭಾರತೀಯ ತಂಡಗಳು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದವು

ಯುಎಸ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಏಜೆನ್ಸಿಯ ವಾರ್ಷಿಕ ಹ್ಯೂಮನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ಲೋರೇಶನ್ ರೋವರ್ ಚಾಲೆಂಜ್ನ ಭಾಗವಾಗಿ ನಾಸಾ ಭಾರತದಿಂದ ಮೂರು ತಂಡಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಇದು ಚಂದ್ರ, ಮಂಗಳ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೂ ಮೀರಿದ ಭವಿಷ್ಯದ ಯಾತ್ರೆಗಳಿಗಾಗಿ ರೋವಿಂಗ್ ವಾಹನಗಳು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಮತ್ತು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಹೈಸ್ಕೂಲ್ ಮತ್ತು ಕಾಲೇಜು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಆಹ್ವಾನ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಗಾಜಿಯಾಬಾದ್ನಲ್ಲಿರುವ KIET ಗ್ರೂಪ್ ಆಫ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಶನ್ಸ್ ತಂಡವು “ಎಐಎಎ ನೀಲ್ ಆರ್ಮ್ಸ್ಟ್ರಾಂಗ್ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ವಿನ್ಯಾಸ ಪ್ರಶಸ್ತಿ” ಯನ್ನು ಗೆದ್ದುಕೊಂಡಿತು, ಇದು ರೋವರ್ ಚಾಲೆಂಜ್ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ಅಗತ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾಸಾ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಮುಂಬೈನಿಂದ ಮುಕೇಶ್ ಪಟೇಲ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಮ್ಯಾನೇಜ್ಮೆಂಟ್ ಅಂಡ್ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಓಟದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು “ಸಿಸ್ಟಮ್ ಸೇಫ್ಟಿ ಚಾಲೆಂಜ್ ಅವಾರ್ಡ್” ಗಳಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುವಲ್ಲಿನ ಜಾಣ್ಮೆ ಮತ್ತು ನಿರಂತರತೆಗಾಗಿ “ಫ್ರಾಂಕ್ ಜೋ ಸೆಕ್ಸ್ಟನ್ ಮೆಮೋರಿಯಲ್ ಪಿಟ್ ಕ್ರ್ಯೂ ಅವಾರ್ಡ್” ಅನ್ನು ಗೆದ್ದುಕೊಂಡಿತು.

ಪಂಜಾಬ್ನ ಫಾಗ್ವಾರಾದಲ್ಲಿನ ಲವ್ಲಿ ಪ್ರೊಫೆಷನಲ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿಯ ತಂಡವು ರಾಕೆಟ್ರಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ-ಸಂಬಂಧಿತ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಇತರರಿಗೆ ಉತ್ತಮವಾದ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿರುವ ತಂಡಕ್ಕೆ “STEM ಎಂಗೇಜ್ಮೆಂಟ್ ಅವಾರ್ಡ್” ಅನ್ನು ಗೆದ್ದುಕೊಂಡಿತು. ಯುಎಸ್, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ, ಬೊಲಿವಿಯಾ, ಬ್ರೆಜಿಲ್, ಡೊಮಿನಿಕನ್ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್, ಈಜಿಪ್ಟ್, ಇಥಿಯೋಪಿಯಾ, ಜರ್ಮನಿ, ಮೆಕ್ಸಿಕೊ, ಮೊರಾಕೊ ಮತ್ತು ಪೆರು ಸೇರಿದಂತೆ ದಾಖಲೆ ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಂದ ಬಂದಿರುವ ಸುಮಾರು 100 ತಂಡಗಳು ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿವೆ. ಭಾರತೀಯ-ಅಮೆರಿಕನ್ ನಾಸಾ ಗಗನಯಾತ್ರಿ ಮತ್ತು ಎರಡು ಬಾರಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ದಳದ ಹಿರಿಯ ಸುನೀತಾ ವಿಲಿಯಮ್ಸ್ ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಎರಡನೇ ದಿನ, ತಂಡಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ದಿನದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು.

ಜರ್ಮನಿಯ ಲೈಪ್ಜಿಗ್ನ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆ, ಹೈಸ್ಕೂಲ್ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ 91 ಅಂಕಗಳೊಂದಿಗೆ ಮೊದಲ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿತು; ಮತ್ತು ಪ್ಯುಯೆರ್ಟೊ ರಿಕೊ ಮಾಯೆಗ್ಜ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ತಂಡವು 101 ಅಂಕಗಳೊಂದಿಗೆ ಕಾಲೇಜು / ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಗೆದ್ದುಕೊಂಡಿತು. ಅಡೆತಡೆಗಳ ಯಶಸ್ವಿ ಸಂಚರಣೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗಳ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ತಂಡಗಳಿಗೆ ಅಂಕಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು. ಎನ್ಎಎಸ್ಎಯ ಮಾರ್ಷಲ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಫ್ಲೈಟ್ ಸೆಂಟರ್ ಆಯೋಜಿಸಿದ್ದ ಈ ಸ್ಪರ್ಧೆಯು ಯುಎಸ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಮತ್ತು ರಾಕೆಟ್ ಸೆಂಟರ್ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಈ ವರ್ಷ ಉದ್ಘಾಟನಾ ಸಮಾರಂಭದ ನಂತರ ಈ ವರ್ಷ 25 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ನಡೆಯಿತು.

“ಈ ವರ್ಷದ ವಿಜೇತರನ್ನು ಅಭಿನಂದಿಸಲು ನಾವು ತುಂಬಾ ಹೆಮ್ಮೆಪಡುತ್ತೇವೆ, ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ತಂಡವೂ ಸ್ಪರ್ಧೆಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿದೆ” ಎಂದು ಮಾರ್ಷಲ್ನಲ್ಲಿನ STEM ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥದ ಆಫೀಸ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಬಾಬ್ ಮಸ್ಗ್ಗ್ರೊವ್ ಹೇಳಿದರು. “ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ರೋವರ್ ಕೋರ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದ ಸೃಜನಶೀಲತೆ, ಕೌಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ಚಾತುರ್ಯವು 1969 ರಲ್ಲಿ ಚಂದ್ರನಿಗೆ ನಮ್ಮ ಪಥವನ್ನು ಸುಗಮಗೊಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು 2024 ರಲ್ಲಿ ನಾಸಾವನ್ನು ಚಂದ್ರನಿಗೆ ಸಾಗಿಸಲು ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಮಸ್ಕ್ಗ್ರೊವ್ ಹೇಳಿದರು. ರೋವರ್ ಚಾಲೆಂಜ್ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಯಾತ್ರೆಗಳನ್ನು ಯೋಜಿಸುವ ಜವಾಬ್ದಾರರಾಗಿರಬಹುದು, ಇತರ ವಿಶ್ವಗಳಿಗೆ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಕಲಿಕಾ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

ತಮ್ಮ ರೋವರ್ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ ನಂತರ, ತಂಡಗಳು ಸುಮಾರು ಮೂರು-ಕಾಲು ಮೈಲಿ ಕೋರ್ಸ್ ದಾಟಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿವೆ, ಅವುಗಳು ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದ ಮೇಲೆ ಕಂಡುಬರುವ ಭೂಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಅನುಕರಿಸುವ ಶಕ್ತಿಯುಂಟುಮಾಡುವ ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಸೌರವ್ಯೂಹದಾದ್ಯಂತ ಇತರ ಗ್ರಹಗಳು, ಉಪಗ್ರಹಗಳು ಮತ್ತು ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹಗಳು. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಅವರು ಸ್ಯಾಂಪಲ್ ಸಂಗ್ರಹ ಮತ್ತು ಸಲಕರಣೆ ನಿಯೋಜನೆ ಮುಂತಾದ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಬೇಕು. ತಂಡಗಳು ಆರು ನಿಮಿಷಗಳ ಕಿಟಕಿಗಳನ್ನು ಕೋರ್ಸ್ಗೆ ನ್ಯಾವಿಗೇಟ್ ಮಾಡಲು, ಪಾಯಿಂಟ್ಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ 14 ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದವು.

Categories