ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ: ಯಾವುದೇ ಬೆಳಕಿನಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ – ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್

ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ: ಯಾವುದೇ ಬೆಳಕಿನಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ – ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್

ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರದ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ 2019, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಈವೆಂಟ್ ಹಾರಿಜಾನ್ ದೂರದರ್ಶಕ, ಕಪ್ಪು ಕುಳಿ ಈವೆಂಟ್ ಹಾರಿಜಾನ್ ದೂರದರ್ಶಕ, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಚಿತ್ರ, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಚಿತ್ರ ಭಾರತ, ಕಪ್ಪು ಕುಳಿ, ಭಾರತೀಯ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್
ಮ್ಯಾಸಚೂಸೆಟ್ಸ್ನ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿಯಲ್ಲಿರುವ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಡಾ ಕ್ಯಾಟೀ ಬೊಮನ್, ಚಿತ್ರವನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವ ಅಲ್ಗಾರಿದಮ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಿದ. (ಟ್ವಿಟರ್ ಮೂಲಕ ಎಂಐಟಿ ಸಿಎಸ್ಎಐಎಲ್)

ಆಲ್ಬರ್ಟ್ ಐನ್ಸ್ಟೀನ್ ಅವರ ಸಾಪೇಕ್ಷತಾ ಸಿದ್ಧಾಂತವು ಭೂಮಿ ಅಥವಾ ಸೂರ್ಯ ಮತ್ತು ಇತರ ನಕ್ಷತ್ರಗಳಂತಹಾ ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ ಬೃಹತ್ ವಸ್ತುಗಳು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ-ಸಮಯದ ವಕ್ರಾಕೃತಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿದವು, ಒಂದು ಬಿಗಿಯಾದ ರಬ್ಬರ್ ಹಾಳೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿದಾಗ ಭಾರೀ ವಸ್ತುವು ಏನು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು, ಗುರುತ್ವ ಬಲವು ಈ ವಕ್ರತೆಯೊಳಗೆ ಮತ್ತೊಂದು ವಸ್ತುವು ಎಳೆಯುವ ಡ್ರ್ಯಾಗ್ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ. ಈ ವಸ್ತುವಿನಿಂದಾಗಿ ಒಂದು ವಸ್ತುವಿನು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಬೀಳುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ಅದರ ಸುತ್ತ ಸುತ್ತುತ್ತದೆ. ಈ ವಕ್ರತೆಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು, ವಸ್ತುವಿನ ವೇಗವು ವೇಗವಾದ ಸಾಕಷ್ಟು ವೇಗದಲ್ಲಿ ಚಲಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಭೂಮಿಯ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯಿಂದ ಹೊರಬರಲು ತಪ್ಪಿಸುವ ವೇಗವು ಸೆಕೆಂಡಿಗೆ 11.2 ಕಿಮೀ.

ಒಂದು ಬೃಹತ್ ಗಾತ್ರದ ದೇಹವು, ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸೃಷ್ಟಿಯಾಗುವ ವಕ್ರತೆಯ ದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ಆಳವಾದ ಗಾತ್ರ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಅದರ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯಿಂದ ಹೊರಬರಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ವೇಗ ವೇಗವು ಹೆಚ್ಚಿನದು.

ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ | ಯಾವ ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಚಿತ್ರವು ನಮಗೆ ಹೇಳುತ್ತದೆ

ಈ ತಾರ್ಕಿಕತೆಯು ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಗಳ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಗೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಿಲ್ಲ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಏನೂ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಾರದು ಎಂಬ ನಂಬಿಕೆಯಿಲ್ಲ. ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಉನ್ನತ ವೇಗ ಮಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಬೆಳಕು, ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವಿದ್ಯುತ್ಕಾಂತೀಯ ತರಂಗಗಳಿಗಿಂತ ವೇಗವಾಗಿ ಚಲಿಸಬಹುದು. ಆದರೆ ಸ್ವರ್ಗೀಯ ಶರೀರದ ಸಾಮೂಹಿಕತೆಗೆ ಇನ್ನೂ ತಿಳಿದಿಲ್ಲವಾದರೂ ಮೇಲ್ ಮಿತಿ ಇಲ್ಲ.

ಕಪ್ಪು ಕುಳಿ, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಲೈವ್, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರದ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ 2019, ಕಪ್ಪು ಕುಳಿ ಈವೆಂಟ್ ಹಾರಿಜಾನ್ ದೂರದರ್ಶಕ, ಕಪ್ಪು ಕುಳಿ ಈವೆಂಟ್ ಹಾರಿಜಾನ್ ದೂರದರ್ಶಕ, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಚಿತ್ರ, ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಚಿತ್ರ ಭಾರತ, EHT ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ, eht ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಲೈವ್ ಸ್ಟ್ರೀಮ್, ಕಪ್ಪು ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರ ಚಿತ್ರ, ಮತ್ತೆ ಕುಳಿ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ
ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ. ಈವೆಂಟ್ ಹಾರಿಜಾನ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ ಯೋಜನೆಯಿಂದ ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲಾಗಿದೆ. (ಇಮೇಜ್ ಮೂಲ: ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸೈನ್ಸ್ ಫೌಂಡೇಶನ್)

ನಮ್ಮ ಸೂರ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಬಿಲಿಯನ್ ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಬೃಹತ್ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿವೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. ಸೂರ್ಯವು ಸುಮಾರು 1.4 ದಶಲಕ್ಷ ಕಿ.ಮೀ ವ್ಯಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಮತ್ತು ಸುಮಾರು 2 × 10 ^ 30 ಕೆಜಿ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಬೃಹತ್ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು, ಅವುಗಳು ಸಾಯುತ್ತಿರುವಾಗ, ತಮ್ಮ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕುಸಿಯುತ್ತವೆ, ಖಗೋಳೀಯ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯ ಅತ್ಯಂತ ದಟ್ಟವಾದ ಗೋಳಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತವೆ. ಅವರು ಸಾವಿರಾರು ಅಥವಾ ಸೂರ್ಯನ ಲಕ್ಷಾಂತರ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯನ್ನು ಕೆಲವು ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ತ್ರಿಜ್ಯದೊಳಗೆ ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ: ಇಲ್ಲಿ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿ, ಯಾಕೆ ಮೊದಲು ಯಾರೂ ಚಿತ್ರೀಕರಿಸಲಾಗಲಿಲ್ಲ

ಅಂತಹ ಮನಸ್ಸುಳ್ಳ ದೇಹಗಳು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವಿಸ್ಮಯಕಾರಿಯಾಗಿ ಕಿರಿದಾದ ಮತ್ತು ಆಳವಾದ ವಕ್ರಾಕೃತಿಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತವೆ, ಅಲ್ಲಿಂದ ಬೆಳಕು, ಸೆಕೆಂಡಿಗೆ ಸುಮಾರು 300,000 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವುದರಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ವಕ್ರತೆಯೊಳಗೆ ಒಂದು ವಸ್ತುವಿನು ಒಮ್ಮೆ ಬೀಳಿದಾಗ, ಹೊರಬರುವ ಯಾವುದೇ ಭರವಸೆ ಇರುವುದಿಲ್ಲ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಗಳು ಯಾವುದೇ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ವಿಕಿರಣವನ್ನು ಕಳುಹಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಅದರಿಂದ ಏನೂ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಐನ್ಸ್ಟೈನ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಶಯ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಗಳ ಅಸ್ತಿತ್ವದ ಹಲವಾರು ಸಾಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಹಲವಾರು ಸ್ವರ್ಗೀಯ ಕಾಯಗಳ ಗಮನಿಸಿದ ಕಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಸಮೀಪದ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯಿಂದ ವಿವರಿಸಬಹುದು.

Categories