ವಾಹನ ಮಾಲಿನ್ಯದಿಂದಾಗಿ ಪ್ರತಿವರ್ಷ 4 ಮಿಲಿಯನ್ ಮಕ್ಕಳು ಆಸ್ತಮಾ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ: ವರದಿ – ಹಿಂದೂಸ್ಥಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್

ವಾಹನ ಮಾಲಿನ್ಯದಿಂದಾಗಿ ಪ್ರತಿವರ್ಷ 4 ಮಿಲಿಯನ್ ಮಕ್ಕಳು ಆಸ್ತಮಾ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ: ವರದಿ – ಹಿಂದೂಸ್ಥಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಬಾಲ್ಯದ ಆಸ್ತಮಾದ ನಾಲ್ಕು ಮಿಲಿಯನ್ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಸಂಚಾರದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಹಾನಿಕಾರಕ ಹೊಗೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಅದರಲ್ಲಿ 350,000 ಜನರು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತಾರೆ, ಮಕ್ಕಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಕಠಿಣವಾದ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯ ಕಾನೂನುಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಮೊದಲ ಜಾಗತಿಕ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ಇದು ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಂಚಾರ ಮಾಲಿನ್ಯ-ಕಾರಣ ಬಾಲ್ಯದ ಆಸ್ತಮಾವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು 194 ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 58 ನೇ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ.

ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾವು ದುಷ್ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು, ಚೀನಾ ಶ್ರೇಯಾಂಕ 19, ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್ಡಮ್ 24 ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ 25 ರೊಂದಿಗೆ ಅನಾರೋಗ್ಯದ ವಾಹನ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯಿಂದ 31% ರಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು, 194 ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತದ 125 ಪ್ರಮುಖ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳ ಆರೋಗ್ಯ ಪರಿಣಾಮದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ದ ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ಪ್ಲಾನೆಟರಿ ಹೆಲ್ತ್ನಲ್ಲಿ.

ಅತಿಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಮಾಣದ ಪ್ರಕರಣಗಳುಳ್ಳ 10 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಚೀನಾದಲ್ಲಿದ್ದವು, ರಶಿಯಾದಲ್ಲಿ ಮಾಸ್ಕೋ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾದಲ್ಲಿ ಸಿಯೋಲ್ ಇದ್ದವು.

ನಗರಗಳಾದ್ಯಂತ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿದೆ.

ಈ ಬದಲಾವಣೆಯು ನೈಜೀರಿಯಾದ ಒರ್ಲುದಲ್ಲಿ 6% ರಿಂದ ಚೀನಾದ ಶಾಂಘೈನಲ್ಲಿ 48% ರಷ್ಟಿದೆ.

ಅಧ್ಯಯನವು ಸಾರಜನಕ ಡಯಾಕ್ಸೈಡ್ (NO2) ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸಂಚಾರ ಮಾಲಿನ್ಯದ ಸೂಚಕವಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಬಹುತೇಕ ನಗರ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ, ಸುತ್ತುವರಿದ NO2 ರ 80% ರವರೆಗೆ ರಸ್ತೆ ಸಂಚಾರ ಖಾತೆಗಳು, ಡೀಸೆಲ್ ವಾಹನಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಲ್ಪಡುತ್ತವೆ. ಸಂಚಾರ ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿರುವ 13% ಬಾಲ್ಯದ ಆಸ್ತಮಾವನ್ನು ಅದು ಹೊಂದಿದೆ.

40 ಮಿಗ್ / ಎಮ್ 3 ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಸೂತ್ರಗಳು (ಪ್ರತಿ ಶತಕೋಟಿಗೆ 21 ಭಾಗಗಳು) ಕೆಳಗೆ ಸಂಚಾರ ಮಾಲಿನ್ಯ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 92% ಪ್ರಕರಣಗಳು ಉಂಟಾಗುತ್ತಿವೆ, ಅಧ್ಯಯನದ ಲೇಖಕರು ಈ ಮಿತಿಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“NO2 ಮಟ್ಟಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಾದರೂ ಇರಬಹುದು ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಚಾರ ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳಲ್ಲಿ ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ, ಅದು ಸಾಂದರ್ಭಿಕವಾಗಿ ಪ್ರಮಾಣಕವನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸುತ್ತದೆ. NO2 ಮಟ್ಟಗಳು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಸೂರ್ಯನ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಇರುವ ಬಾಷ್ಪಶೀಲ ಸಾವಯವ ಸಂಯುಕ್ತಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಓಝೋನ್ (O3) ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಆಸ್ತಮಾ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜನರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಇದು ಕ್ರಮೇಣ ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತಿದೆ “ಎಂದು ಐಐಟಿ-ಕಾನ್ಪುರದ ಪರಿಸರ ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಕೇಂದ್ರದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಎಸ್.ಎನ್.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸಂಕುಚಿತ ನಗರ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ, ಮಟ್ಟಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿವೆ. ದೆಹಲಿಯ ಆನಂದ್ ವಿಹಾರ್ನಲ್ಲಿ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಎನ್ಒ 2 ನ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಸರಾಸರಿ ಸಾಂದ್ರತೆಯು ಏಪ್ರಿಲ್ 1 ಮತ್ತು 2019 ರ ಏಪ್ರಿಲ್ 6 ರ ನಡುವೆ 74-118 ಮತ್ತು / ಎ 3 (ಕ್ಯೂಬಿಕ್ ಮೀಟರ್ಗೆ ಮೈಕ್ರೋಗ್ರಾಂಗಳು) ನಡುವೆ, ಇದು ವಾರ್ಷಿಕ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮಿತಿ 40ug / m3 .

ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತದ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆಸ್ತಮಾವು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಯದ ಆಸ್ತಮಾ ಹರಡುವಿಕೆಯು 8% ರಿಂದ 12% ರವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.

“ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಬಾಲ್ಯದ ಆಸ್ತಮಾ ಹರಡಿಕೆಯು ನಾಟಕೀಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅಪಧಮನಿಯ ರಸ್ತೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ. ಕಾರ್ಬನ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಕಣ ವಸ್ತುಗಳಾದ ಓಝೋನ್ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಬನ್ ಮಾನಾಕ್ಸೈಡ್ನಂತಹ ಹಲವಾರು ಸಂಚಾರ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯು ಏರ್ವೇಸ್ಗಳನ್ನು ಕಿರಿಕಿರಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಉಬ್ಬಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಗಾಳಿ ಸಂವೇದನಾಶೀಲತೆ ಹೊಂದಿರುವವರಲ್ಲಿ ಆಸ್ತಮಾಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಚೋದಕವಾಗುವಂತೆ ನಾವು ಆಳವಾದ ಡೈವ್ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ ” ನವ ದೆಹಲಿಯ ಸರ್ ಗಂಗಾ ರಾಮ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಎದೆ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಕೇಂದ್ರದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಮತ್ತು 25 ದೆಹಲಿ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಆಸ್ತಮಾ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಲುಂಗ್ ಕೇರ್ ಫೌಂಡೇಶನ್ನ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಟ್ರಸ್ಟಿ ಡಾ.ಅರ್ವಿಂದ್ ಕುಮಾರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಷೆನ್ಜೆನ್ನ ಬಸ್ ಫ್ಲೀಟ್ ಮತ್ತು ಲಂಡನ್ನ ಅಲ್ಟ್ರಾ-ಕಡಿಮೆ ಎಮಿಷನ್ ವಲಯದ ಕಂಜೆಶನ್ ಶುಲ್ಕಗಳ ವಿದ್ಯುನ್ಮಾನೀಕರಣದಂತಹ ಕಡಿಮೆ ಸಂಚಾರ-ಸಂಬಂಧಿತ ಮಾಲಿನ್ಯವು ಹಸಿರುಮನೆ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬ ನೀತಿಯ ಉಪಕ್ರಮವು ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಮೊದಲ ಪ್ರಕಟಣೆ: ಏಪ್ರಿಲ್ 12, 2019 00:08 IST

Categories