ವಿಶ್ವ ಸ್ವಲೀನತೆ ಜಾಗೃತಿ ದಿನ 2019: ಸ್ವಲೀನತೆ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯ ಮುಖ್ಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು, ಎಎಸ್ಡಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಇಲ್ಲವೇ? – ಟೈಮ್ಸ್ ನೌ

ವಿಶ್ವ ಸ್ವಲೀನತೆ ಜಾಗೃತಿ ದಿನ 2019: ಸ್ವಲೀನತೆ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯ ಮುಖ್ಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು, ಎಎಸ್ಡಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಇಲ್ಲವೇ? – ಟೈಮ್ಸ್ ನೌ

ವಿಶ್ವ ಸ್ವಲೀನತೆ ಜಾಗೃತಿ ದಿನ 2019: ಸ್ವಲೀನತೆ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್ ಡಿಸಾರ್ಡರ್ನ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು, ಎಎಸ್ಡಿಗೆ ಪರಿಹಾರವಿದೆಯೇ?

ವಿಶ್ವ ಸ್ವಲೀನತೆ ಜಾಗೃತಿ ದಿನ 2019: ಸ್ವಲೀನತೆ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್ ಡಿಸಾರ್ಡರ್ನ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು, ಎಎಸ್ಡಿಗೆ ಪರಿಹಾರವಿದೆಯೇ? | ಫೋಟೋ ಕ್ರೆಡಿಟ್: ಥಿಂಕ್ಟಾಕ್

ನವದೆಹಲಿ: ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಏಪ್ರಿಲ್ 2 ರಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುವ ವಿಶ್ವ ಸ್ವಲೀನತೆ ಜಾಗೃತಿ ದಿನ (WAAD), ಸ್ವಲೀನತೆ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ (ಎಎಸ್ಡಿ) ಬಳಲುತ್ತಿರುವವರ ಜೀವನವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ವರ್ಷದ WAAD ಗೆ ಥೀಮ್ ‘ಸಹಾಯಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳು, ಸಕ್ರಿಯ ಭಾಗವಹಿಸುವಿಕೆ’ ಆಗಿದೆ.

ಯುನೈಟೆಡ್ ನೇಷನ್ಸ್ ಪ್ರಕಾರ, ಕೈಗೆಟುಕುವ ಸಹಾಯಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದು ಆಂಟಿಸ್ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್ನಲ್ಲಿರುವ ಜನರಿಗೆ ಅವರ ಮೂಲಭೂತ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಮುದಾಯದ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಅವಶ್ಯಕವಾಗಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಸುಸ್ಥಿರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಗುರಿಗಳ ಸಾಕ್ಷಾತ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ (SDG ಗಳು). ಸಹಾಯಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಸಮಾನವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಗೆ ತಡೆಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಅಥವಾ ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಇದರ ಪರಿಕಲ್ಪನೆ.

ಸ್ವಲೀನತೆ ಏನು? ಎಎಸ್ಡಿಯ ಸಾಮಾನ್ಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು

ಸ್ವಲೀನತೆ, ಅಥವಾ ಸ್ವಲೀನತೆ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್ ಡಿಸಾರ್ಡರ್, ಜೀವನಪರ್ಯಂತ ನರವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮತ್ತು ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯಾಗಿದ್ದು, ಅದು ಜನರಿಗೆ ಸಂವಹನ, ವರ್ತನೆ ಅಥವಾ ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಪಿಎಲ್ಒಎಸ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಪ್ರಕಟವಾದ 2018 ಅಧ್ಯಯನ ಪ್ರಕಾರ, 10 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಎಂಟು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ನರಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಎಎಸ್ಡಿ ಯ ನಿಖರವಾದ ಕಾರಣಗಳು ತಿಳಿದಿಲ್ಲವಾದರೂ, ಸ್ವಲೀನತೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಜೀನ್ಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಸರೀಯ ಅಂಶಗಳು ಎರಡೂ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಆಟಿಸಮ್ ಜನರು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ತುಂಬಾ ಸೌಮ್ಯದಿಂದ ತೀರಾ ತೀವ್ರವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಸ್ವಲೀನತೆಯ ಆರಂಭಿಕ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಭಾಷೆ ಅಥವಾ ಸಾಮಾಜಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ವಿಳಂಬವಾಗಬಹುದು.

ಹೇಗಾದರೂ, ಎನ್ಎಚ್ಎಸ್ ಪ್ರಕಾರ ಎರಡು ಸಾಮಾನ್ಯ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳಿವೆ. ಇವುಗಳ ಸಹಿತ:

  • ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಂವಹನ ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ಕ್ರಿಯೆಯ ತೊಂದರೆಗಳು – ADS ನೊಂದಿಗಿನ ಮಗು ಅಥವಾ ವಯಸ್ಕರಿಗೆ ಸಂಭಾಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಲು ಅಥವಾ ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ಮಾಡಲು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು, ಅಥವಾ ನೀವು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವಾಗ ಕಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೋಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿರಬಹುದು.
  • ನಿಗದಿತ ದಿನನಿತ್ಯದ ದಿನಗಳು ಮತ್ತು ಪುನರಾವರ್ತಿತ ದೇಹ ಚಲನೆಗಳಂತಹ ವರ್ತನೆಯ, ವಾಡಿಕೆಯ ಅಥವಾ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಸೀಮಿತ, ಪುನರಾವರ್ತಿತ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.

ಸ್ವಲೀನತೆ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್ ಡಿಸಾರ್ಡರ್ ಇರುವ ಜನರು ಕೆಲವು ಆಹಾರಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವುದು ಅಥವಾ ಕೆಲವು ರುಚಿ ಮತ್ತು ವಿನ್ಯಾಸದೊಂದಿಗೆ ತಿನ್ನುವ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವುದು ಮುಂತಾದ ಉತ್ಸಾಹಪೂರ್ಣ ತಿನ್ನುವ ಆಹಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಸಂವೇದನಾ ಸಂವೇದನೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುವ ಕೆಲವು ದೀಪಗಳು, ಶಬ್ದಗಳು, ಬಣ್ಣಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಅವು ತುಂಬಾ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಈ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಇರುತ್ತವೆ.

ಎಎಸ್ಡಿ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಕೆಲವು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿಯೇ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಇತರೆ ಮಕ್ಕಳು ಮೊದಲ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳು ಅಥವಾ ವರ್ಷಗಳ ಜೀವನದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ತೋರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ನಂತರ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹಠಾತ್ತನೆ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಎಎಸ್ಡಿ ಜೊತೆಗಿನ ಮಕ್ಕಳ ಪೋಷಕರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಮಗು 12 ತಿಂಗಳ ಮುಂಚೆಯೇ ಗಮನಕ್ಕೆ ಬಂದಿರುವುದನ್ನು ಮತ್ತು ಸುಮಾರು 80-90% ರಷ್ಟು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು 2 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ತೋರಿಸಿವೆ.

ಸ್ವಲೀನತೆ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್ ಡಿಸಾರ್ಡರ್ಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಇದೆಯೇ? ಅದು ಹೇಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆಯುತ್ತದೆ?

ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ASD ಗಾಗಿ ಯಾರೂ ಪ್ರಮಾಣಿತ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಇಲ್ಲವೆ ಗುಣಪಡಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸರಿಯಾದ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ಕಾಳಜಿಯೊಂದಿಗೆ, ಸ್ವಲೀನತೆಯೊಂದಿಗೆ ಅನೇಕ ಜನರು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ಮತ್ತು ಸಕ್ರಿಯ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಬಹುದು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಹೊಸ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ಮತ್ತು ಕಲಿಯಲು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನೀವು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಅನೇಕ ವಿಷಯಗಳಿವೆ. ಬಹುಶಃ, ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಮೊದಲಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವುದು ಹೇಗೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಉತ್ತಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಆಯ್ಕೆಗಳು ನಡವಳಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಂವಹನ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು, ಶಿಕ್ಷಣ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು, ಮತ್ತು ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳಬಹುದು. ಎಎಸ್ಡಿಯ ಕೋರ್ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಯಾವುದೇ ಔಷಧಿ ಇಲ್ಲದಿದ್ದಾಗ, ಕೆಲವು ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.

ಜನಪ್ರಿಯ ವೀಡಿಯೊ

Categories