ಆಕೆಯ ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಧ್ವನಿ ಆಸಿಡ್ ರಿಫ್ಲಕ್ಸ್ ಎಂದು ಯೋಚಿಸಿದೆ, ಅದು ಹೆಚ್ಚು ಗಂಭೀರವಾಗಿದೆ – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್

ಆಕೆಯ ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಧ್ವನಿ ಆಸಿಡ್ ರಿಫ್ಲಕ್ಸ್ ಎಂದು ಯೋಚಿಸಿದೆ, ಅದು ಹೆಚ್ಚು ಗಂಭೀರವಾಗಿದೆ – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್

ವಿವಿಯೆನ್ ವೇಲ್ ಪುನರಾವರ್ತಿತ ಉಸಿರಾಟದ ಪ್ಯಾಪಿಲೋಮಟೋಸಿಸ್ನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದರು.

ವಿವಿಯೆನ್ ವೇಲ್ ಅಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸ್ತಬ್ಧ ಮಗು.

“ನಮ್ಮನ್ನು ಬಗ್ಗುವಂತೆ ಅವರು ಸಾಕಷ್ಟು ಗಟ್ಟಿಯಾಗಿ ಕೂಗಲಿಲ್ಲ” ಎಂದು 2011 ರಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಅವಳ ಮಗಳ ನಟಾಲಿಯಾ ವೀಲ್ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ವಿವಿಯೆನ್ ತನ್ನ ಆರಂಭಿಕ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡರೂ, ಅವಳ ಮೊದಲ ಜನ್ಮದಿನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವಳ ಗಾಯನವು ಕಡಿಮೆಯಾಯಿತು. ಆಕೆಯ ಧ್ವನಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವು ಸಾಮಾನ್ಯದಿಂದಲೂ ರಾಸ್ಪಿಗೆ ಕುಸಿತವಾಗಿದ್ದು ಒಂದು ಪಿಸುಮಾತುಗಿಂತ ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚು. ವಿವಿಯೆನ್ ಕೂಡಾ ಓರ್ವ ತಡವಾಗಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದಳು: ಅವಳು 2 ರವರೆಗೂ ಮಾತಾಡುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ.

ಅವಳ ಉಪನಗರ ಮೇರಿಲ್ಯಾಂಡ್ ಪೀಡಿಯಾಟ್ರಿಶಿಯನ್ ಮೊದಲಿಗೆ ಶವದ ಉಸಿರಾಟದ ಸೋಂಕು ಅಂಬೆಗಾಲಿಡುವ ನಡವಳಿಕೆಯಿಂದ ಹೊಣೆಯಾಗಿದ್ದು, ಮತ್ತು ತಾಳ್ಮೆಗೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ಶಂಕಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಸಮಸ್ಯೆ ಮುಂದುವರಿದ ನಂತರ, ವೈದ್ಯರು ಆಸಿಡ್ ರಿಫ್ಲಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದರು ಮತ್ತು ಧ್ವನಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ರಿಫ್ಲಕ್ಸ್ಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದರು.

ಆದರೆ ವಿವಿಯೆನ್ನ ಸಮಸ್ಯೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಗಂಭೀರವಾಗಿದೆ – ಮತ್ತು ಅಸಾಮಾನ್ಯ – ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಹೊಟ್ಟೆ ಆಮ್ಲಕ್ಕಿಂತ.

ದಿನ ಅವರು ಕೆಟ್ಟ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಕೆಟ್ಟದ್ದನ್ನು ಕಲಿತರು.

“ನಾನು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಎಂದಿಗೂ ಕೇಳಿರಲಿಲ್ಲ,” ಎಂದು ಅವರ ಮಗಳು ರೋಗನಿರ್ಣಯದ 33 ವರ್ಷದ ವೆಯಿಲ್ ಹೇಳಿದರು. “ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಹೊಂದಿಲ್ಲ.”

ಮೊದಲಿಗೆ, ನಟಾಲಿಯಾ, ಒಂದು ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮತ್ತು ಅವಳ ಪತಿ ಜಾಸನ್, ಛಾಯಾಗ್ರಾಹಕರು, ತಮ್ಮ ಮಗಳ ಧ್ವನಿ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಉಸಿರಾಟದ ಸೋಂಕನ್ನು ದೂಷಿಸಿದರು. ಅವರ ವಿವರಣೆಯು ತಾರ್ಕಿಕ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಕೇಳಿಸುತ್ತದೆ: ವರ್ಷಪೂರ್ತಿ ಏಳು ಅಥವಾ ಎಂಟು ಶೀತಗಳ ಸರಾಸರಿ ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ಸಿಗುತ್ತದೆ.

ವಿವಿನ್ ಅವರ ಧ್ವನಿಯು ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕೆ ಹಿಂದಿರುಗಬಹುದೆಂದು ದಂಪತಿಗಳು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ – ಮತ್ತು ಅತಿಯಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ.

“ನಾವು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ನಾವು ಚಿಂತಿತರಾಗಿದ್ದೇವೆ,” ಎಂದು ವೈಲ್ ಹೇಳಿದರು, “ಆದರೆ ನಾವು ತುಂಬಾ ಚಿಂತಿಸುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಕಾಯಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಸಮಯವನ್ನು ನೀಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದೆವು ಎಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಬೇಕೆಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ 1 ಅಥವಾ 2 ನಷ್ಟು … ನಾವು ವೈದ್ಯರು ಹೇಳಿದ್ದನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ. ”

ಆದರೆ ವಿವಿಯೆನ್ನ ತಂದೆಯ ತಂದೆಯ ಅಜ್ಜಿ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಳಜಿ ಬೆಳೆಯಿತು. ವಿವಿಯೆನ್ ಮಾತನಾಡಲು ನಿಧಾನವಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ತನ್ನ ಅಜ್ಜಿ ತಾನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ವಿಳಂಬ ಅಥವಾ ಭಾಷಣ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂದು ಆಶ್ಚರ್ಯಪಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಮಾತಿನ ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಿಂದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದರು.

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2013 ರ ಭೇಟಿಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಶಿಶುವೈದ್ಯರು 21/2-ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಿಗೆ ಒಂದು ದ್ರವ ಆಂಟಿಸಿಡ್ ಅನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದರು. ವೈದ್ಯರು ಕಿವಿ, ಮೂಗು ಮತ್ತು ಗಂಟಲು ತಜ್ಞರಿಗೆ ಸಹ ಉಲ್ಲೇಖವನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ವಿವಿಯೆನ್ನನ್ನು ನೋಡಿದ ಇಎನ್ಟಿ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಡಿಸ್ಪೋನಿಯಾದಿಂದ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡಿತು – ಗಾಯದ ಹಗ್ಗಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಮಸ್ಯೆ ಉಂಟಾಗಬಹುದಾದ ದುರ್ಬಲವಾದ ಧ್ವನಿ. ಅವರು ಹೆಚ್ಚು ಸಂಪೂರ್ಣ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಕ್ಕಾಗಿ ಶಿಶುವಿನ ಓಟಲೊಂಗೊಲೊಜಿಸ್ಟ್ಗೆ ಕಳುಹಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮಗುವಿನ ತಜ್ಞರು ಅವಳನ್ನು ಉಸಿರಾಡಲು ಮತ್ತು ಮಾತನಾಡಲು ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಲಾರೆಂಕೊಸ್ಕೊಪಿ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಗಂಟಲಿನ ಹಿಂಭಾಗದ ದೃಶ್ಯ ಪರಿಶೀಲನೆ ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ವೈದ್ಯರು ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಫೈಬರ್-ಆಪ್ಟಿಕ್ ಕ್ಯಾಮರಾಗೆ ಲಗತ್ತಿಸಲಾದ ಒಂದು ತೆಳುವಾದ, ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವ ಟ್ಯೂಬ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ, ಅದು ಮೂಗಿನ ಅಪ್ ಮತ್ತು ಥ್ರೋ ಕೆಳಗೆ ಮೇಲ್ಭಾಗದ ಗಾಳಿಯು ತಪಾಸಣೆಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ವಿಧಾನ, ವೀಲ್ ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡರು, ವಿವಿಯೆನ್ ಮತ್ತು ಆಕೆಯ ಪೋಷಕರಿಗೆ ಆಘಾತಕಾರಿ. ಏನು ಸಂಭವಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಭಯಭೀತನಾಗಿರುವ ಸಣ್ಣ ಹುಡುಗಿ, ಕಿರಿಚುವಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ನರ್ಸರಿನಿಂದ ಹಿಡಿದಿಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು, ಆದ್ದರಿಂದ ವೈದ್ಯರು ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು.

ಇದರ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿವೆ – ಮತ್ತು ವಿವಿಯೆನ್ನ ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಧ್ವನಿಯಿಲ್ಲದ ಕಾರಣವನ್ನು ವಿವರಿಸಿದರು. ಮರುಕಳಿಸುವ ಉಸಿರಾಟದ ಪ್ಯಾಪಿಲೋಮಟೋಸಿಸ್ ಎಂಬ ಅಪರೂಪದ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ಅವಳು ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಳು, ಇದು ಮಾನವ ಪಾಪಿಲ್ಲಾಮಾ ವೈರಸ್ (HPV) ಯ ಎರಡು ತಳಿಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಜನನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಮೊದಲು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಹರಡುವ ಸೋಂಕು. ರೋಗವು ಗುಣಪಡಿಸುವುದಿಲ್ಲ; ಅದನ್ನು ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ಧ್ವನಿ ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಗೆಡ್ಡೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬಹುದು. ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾದ ಗಾಯನ ಹಗ್ಗಗಳಿಗೆ ಶಾಶ್ವತ ಹಾನಿಯಾಗದಂತೆ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಡುವಿನ ಮಧ್ಯಂತರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು.

HPV ಸರ್ವೇಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ; ಸುಮಾರು ಎಲ್ಲಾ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಸಕ್ರಿಯ ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನವರು ತಮ್ಮ ದೇಹದಿಂದ ಸೋಂಕನ್ನು ತಾವು ಹೊಂದದೆಂದು ತಿಳಿದಿಲ್ಲದೆ ಅದನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡು ತಳಿಗಳು, HPV 6 ಮತ್ತು 11, ಜನನಾಂಗದ ನರಹುಲಿಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು: ಪೆಪಿಲೊಮಾಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಬೆನಿಗ್ನ್, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಹೂಕೋಸು-ಆಕಾರದ ಗೆಡ್ಡೆಗಳು. ಈ ನರಹುಲಿಗಳು ತಿಂಗಳುಗಳು ಅಥವಾ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಒಡ್ಡಬಹುದು.

ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಜನನಾಂಗದ ನರಹುಲಿಗಳೊಂದಿಗಿನ ತಾಯಂದಿರು ಹೆರಿಗೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಹಾದುಹೋಗಬಹುದು, ಮಗುವಿನ ಉಸಿರಾಟದ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ಪ್ಯಾಪಿಲೋಮಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ, ಅದರಲ್ಲೂ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಲಾರೆಂಕ್ಸ್. (“ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯ” ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಡುವ ಎರಡು ಇತರ ತಳಿಗಳು – HPV 16 ಮತ್ತು 18 – ಗರ್ಭಕಂಠದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. HPV ಯು ಮೌಖಿಕ, ಗುದ ಮತ್ತು ಶಿಶ್ನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.)

ರೋಗ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಪ್ರತಿ 100,000 ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ 2 ಆರ್ಆರ್ಪಿ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಇದನ್ನು ಗಾರ್ಡಸಿಲ್ ಎಂಬ ಲಸಿಕೆ ತಡೆಗಟ್ಟಬಹುದು. 2006 ರಲ್ಲಿ ಪರವಾನಗಿ ಪಡೆದಿರುವ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು 11 ಅಥವಾ 12 ರೊಳಗೆ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿಸುವ ಮೊದಲು ಫೆಡರಲ್ ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಶಿಶುವೈದ್ಯ ಇಎನ್ಟಿ ವೇಲ್ಸ್ಗೆ ಹೇಳಿದ್ದು, ಅವರು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಮುಂದೆ ಕಾಯದೆ ಇರುವ ಒಳ್ಳೆಯದು. ವಿವಿಯೆನ್ನವರ ಗೆಡ್ಡೆಗಳು ಆಕೆಯ ಗಾಳಿದಾರಿಯನ್ನು ಬೆದರಿಕೆಗೊಳಪಡಿಸುತ್ತಿದ್ದವು.

“ನಾನು ಮಾತಿನಿದ್ದೆ” ಎಂದು ವೇಲ್ ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡಳು, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವಳ ಎರಡನೇ ಪುತ್ರಿ ಗರ್ಭಿಣಿಯಾಗಿದ್ದಳು. “ನಾನು ಇದನ್ನು ನನ್ನ ಮಗುವಿಗೆ ನೀಡಿದೆ” ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸಿದೆನು. ನಾನು ಆ ಚಿಕ್ಕ ಕೊಠಡಿಯಲ್ಲಿ ಕುಳಿತಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ಆಲೋಚನೆ, ‘ಇದು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.’ ”

ಅವಳು ಎಂದಿಗೂ ಜನನಾಂಗದ ನರಹುಲಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಳು ಅಥವಾ HPV ಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡಿದ್ದಾಳೆ ಎಂದು ತಿಳಿದಿಲ್ಲವೆಂದು ವೈಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ತಮ್ಮ ಮೇರಿಲ್ಯಾಂಡ್ನ ಮನೆಗೆ ತೆರಳಿದ ಕಾರಿನಲ್ಲಿ, ಅವಳು ತನ್ನ ಫೋನ್ ಮೂಲಕ ಸುರುಳಿಯಾಡುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಆಕೆ ಕಾಯಿಲೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಯತ್ನಿಸುತ್ತಾಳೆ, ಆಕೆಯ ಎರಡನೇ ಮಗುವಿಗೆ ಅದನ್ನು ಕಂಡಿರಬಹುದು ಎಂದು ಹೆದರಿದರು.

ನವೆಂಬರ್ 2013 ರಲ್ಲಿ ವಿವಿಯೆನ್ನ ಮೊದಲ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ವೀಲ್ ತನ್ನ ಪ್ರಸೂತಿಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಿಂದ ಉತ್ತರಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕಾಯಿತು. HPV ಯು ತಪ್ಪಿಹೋಯಿತು ಎಂದು ಅವಳು ಕೇಳಿದಾಗ ಹೇಗೆ?

ವೈದ್ಯರು 2009 ಮತ್ತು 2011 ರಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಪ್ಯಾಪ್ ಲೇಪಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವೆಂದು ಉತ್ತರಿಸಿದರು. ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು 30 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಹಿಳೆಯರು ಎಂದು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ – ವೈವಿಯೆನ್ ಜನಿಸಿದಾಗ ವೀಲ್ 25 – ವೈರಸ್ ತುಂಬಾ ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ HPV ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ವಾಡಿಕೆಯಂತೆ ಸ್ವೀಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

“ನೀವು ವೈರಸ್ ಹೊಂದಿದ್ದೀರಿ ಮತ್ತು ನಂತರ ನಿಮ್ಮ ರೋಗ ನಿರೋಧಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಅದನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಡಿಸೆಂಬರ್ 2011 ರಲ್ಲಿ ಋಣಾತ್ಮಕವಾಗಿತ್ತು” – ವಿವಿಯೆನ್ನ ಜನನದ 10 ತಿಂಗಳ ನಂತರ ವೈದ್ಯರು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಸಿಸೇರಿಯನ್ ವಿತರಣೆಯು ರೋಗವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಗರ್ಭಾಶಯದಲ್ಲಿ ಗುತ್ತಿಗೆಯನ್ನು ಕಾಣಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಆಕೆಯ ವಯಸ್ಸಿನ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಬಾಲಕಿಯರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದ ಲಸಿಕೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಆರಂಭಿಕ ಗುರಿ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಲ್ಲಿ ವೇಲ್ ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಿಲ್ಲ. (ಫೆಡರಲ್ ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಇತ್ತೀಚಿಗೆ ಲಸಿಕೆನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸಿದರು, ಗಾರ್ಡಸಿಲ್ 9, ವಯಸ್ಕರಿಗೆ 45 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ HPV ನ ಒಂಬತ್ತು ತಳಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.)

ವಿವಿಯೆನ್ನ ಮೊದಲ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಅರಿವಳಿಕೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ವಹಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಗದ್ದಲವನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ.

ವಿವಿಯೆನ್ “ಜೋರಾಗಿ ಅಳುವುದು ತುಂಬಾ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿತ್ತು,” ಎಂದು ಅವರು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾಳೆ. “ನಮಗೆ ಇದು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಧ್ವನಿಯಾಗಿದೆ.”

ಆದರೆ ಬಹುತೇಕ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ವಿಮಿಯೆನ್ನರ ಧ್ವನಿಯು ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳ ನಂತರ ಗುಳ್ಳೆಗಳಿಗೆ ಮರಳಿತು, ಗೆಡ್ಡೆಗಳು ಮತ್ತೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದ್ದವು. ಮುಂದಿನ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಅವರು ನಾಲ್ಕು ರಿಂದ ಆರು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಎರಡೂ ಗಾಯನ ಹಗ್ಗಗಳ ಏಕಕಾಲಿಕ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರು.

ತನ್ನ 11 ನೇ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ನಂತರ ಮಾರ್ಚ್ 2018 ರಲ್ಲಿ, ಅವಳ ಧ್ವನಿ ಮರಳಲಿಲ್ಲ. ಯಾವುದೇ ದೈಹಿಕ ವಿವರಣೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಗಲಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ವೈದ್ಯರು ಕಾರಣವು ಗಾಯನ ಬಳ್ಳಿಯ ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಅಥವಾ ಮಾನಸಿಕ ಅಂಶಗಳಿಂದ ಉದ್ಭವಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು. ಮುಂದಿನ ಆರು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ, ವಿವಿಯೆನ್ ಸಂಮೋಹನಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಯಿತು ಮತ್ತು ವಾಕ್ ಚಿಕಿತ್ಸಕರು ಯಾವುದೇ ಪ್ರಯೋಜನವಿಲ್ಲದೆ ಕಂಡಿತು.

ಹತಾಶೆಯಲ್ಲಿ ವೇಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಾಗ್ರ್ಯಾಮ್ನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಮಗಳ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದರು. ಆಕೆ ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಆಶಿಸುತ್ತಾಳೆ – ಪ್ರಾಯಶಃ ಮತ್ತೊಂದು ಪೋಷಕ – ಕೆಲವು ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು.

ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ಮಹಿಳೆ ರೋಗವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು ಬೇರೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಪೊದೆಸಂಪುಟಕ್ಕೆ ಬದಲಾಗಿ ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ಟೈಟನಿಲ್ ಫಾಸ್ಫೇಟ್ (ಕೆಟಿಪಿ) ಲೇಸರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುವ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಅವರು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದರು. ಕೆಲವು ತಜ್ಞರು ಲೇಸರ್ನ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಉತ್ತಮವೆಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಗಾಯನ ಹಗ್ಗಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವಾಗ ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಗಡ್ಡೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುತ್ತದೆ.

“ನಾನು ಬಹಳಷ್ಟು ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ,” ವೆಯಿಲ್ ಹೇಳಿದರು. ಈ ರೋಗವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದ ಮತ್ತು ಲೇಸರ್ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಪರಿಣಿತರಾದ ಜಾನ್ಸ್ ಹಾಪ್ಕಿನ್ಸ್ನಲ್ಲಿರುವ ಓಟೋಲಾರಿಂಗೋಲಜಿಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧಕ ಸೈಮನ್ ಬೆಸ್ಟ್ರನ್ನು ಅವರು ಕಂಡುಕೊಂಡರು.

ವೇಯ್ಲ್ ಅವರು ಬೆಸ್ಟ್ನೊಂದಿಗೆ ಅಪಾಯಿಂಟ್ಮೆಂಟ್ ಮಾಡಲು ವಿಫಲರಾದರು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು ಆದರೆ ಅವರು ಮಕ್ಕಳ ಒಟೊಲರಿಂಗೊಲೊಜಿಸ್ಟ್ ಅಲ್ಲ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿಸಲಾಯಿತು.

ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸದೆ, ಅವಳು ವೈದ್ಯಕೀಯ ದತ್ತಸಂಚಯವನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಾ, ತನ್ನ ಇಮೇಲ್ ವಿಳಾಸವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದ ಮತ್ತು ತನ್ನ ಮಗಳ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ವಿವರಿಸುವ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದಳು.

ವಿವಿಯೆನ್ ಮತ್ತು ವೀಲ್’ರ ವಿಮೆಗಾರರು ಜಾಲ-ಹೊರಗಿನ ಭೇಟಿಗೆ ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಿದ್ದನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿತು.

ಒಟೋಲರಿಂಗೋಲಜಿಯ ಅಸೋಸಿಯೇಟ್ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾಗಿದ್ದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ, ಅವರ 13 ವರ್ಷದ ವೃತ್ತಿಜೀವನದಲ್ಲಿ ಅವರು ಆರ್ಆರ್ಪಿ ಹೊಂದಿರುವ 100 ಜನರನ್ನು, ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ವಯಸ್ಕರಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆಂದು ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ. (ಒಬ್ಬ ವಯಸ್ಕ ತಜ್ಞ, ಅವನು ರೋಗದ ಎಲ್ಲಾ ವಯಸ್ಸಿನ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾನೆ.) ಕೆಲವರು ಈ ರೋಗವನ್ನು ಮಕ್ಕಳಂತೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇತರರಲ್ಲಿ, ಇದು HPV ಒಡ್ಡುವಿಕೆಯ ನಂತರ ಒಂದು ದಶಕ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ, ಅವರ 30 ಮತ್ತು 40 ರ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿತು.

“ಇದು ಹಿಂತಿರುಗಲು ಒಂದು ಭಯಾನಕ ಒಲವು ಹೊಂದಿದೆ,” ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಹೇಳಿದರು. ತನ್ನ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಅವರು 20 ಕ್ಕಿಂತಲೂ 300 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದರು. “ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಕೇಳಲು ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ನೀವು ಊಹಿಸಬಹುದು.”

ಕವಚದ ಹಗ್ಗಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಬೆಳೆಯುವಾಗ ಮತ್ತು ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗುವಾಗ ಉಂಟಾಗುವ ಜಾಲತಾಣವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಒಂದು ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕೇವಲ ಒಂದು ಗಾಯನ ಹಗ್ಗವನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಹಿಂಸಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿವಿಎನ್ನೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮ, ಅವರು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2018 ರಲ್ಲಿ ಕಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಎರಡನೇ ದರ್ಜೆಗಾರ್ತಿಯ ಬಲ ಗಾಯನ ಬಳ್ಳಿಯ ಮೊದಲ ಲೇಸರ್ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆ ನವೆಂಬರ್ 2018 ರಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದೆ; ಅವಳ ಧ್ವನಿ ಮರಳಿತು, ಆದರೆ ರೇಸ್ಪಿಯಾಗಿ ಉಳಿಯಿತು. ಜನವರಿ 2019 ರಲ್ಲಿ ಎಡ ಗಾಯನ ಬಳ್ಳಿಯ ಎರಡನೇ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ ವಿವಿಯೆನ್ ತನ್ನ ಬಲ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿ ಪುನರಾವರ್ತಿತ ವಿಧಾನವನ್ನು ಮಾಡಿದರು.

ಅವಳ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಹಂಬಲಿಸುವ ಶಬ್ದವೂ ಸಹ ಅವಳನ್ನು ಸಂತೋಷಪಡಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಅವಳ ತಾಯಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಕಳೆದ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ, ವಿವಿಯೆನ್ ವಿಕಸನಗೊಂಡಿದ್ದಾಳೆ, ಹೊಸ ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ಕುತೂಹಲದಿಂದ ತಯಾರಿಸಿ “ಸಂತೋಷದ, ಕಳಪೆ ಚಿಕ್ಕ ಹುಡುಗಿ” ಆಗುತ್ತಾಳೆ.

“ಅವಳು ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಳು ಅವಳು ತಾನು ಯೋಚಿಸಿದ್ದಕ್ಕಿಂತಲೂ ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವಳು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ,” ವೈಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಒಂದು ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ, ಹಲವಾರು ಸಹಪಾಠಿಗಳು ತಮ್ಮ “ಚೀರ್ಲೀಡರ್” ಆಟದಿಂದ ಹೊರಗಿಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆಕೆ ತನ್ನ ತಾಯಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದಳು.

ಒಂದು ತಿಂಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯದವರೆಗೆ ಇರುವ ಧ್ವನಿ ಸಮಸ್ಯೆಯು “ಲಾರೆಂಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ದೃಶ್ಯೀಕರಿಸುವ ಯಾರಿಗಾದರೂ” ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಕೇಳಬೇಕು ಎಂದು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದೆ.

ವಿವಿಯೆನ್ ಎಷ್ಟು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳ ಅಗತ್ಯವಿರಬಹುದು ಎಂದು ಊಹಿಸಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ, ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಪುನರಾವರ್ತಿತ ನಿಯಮ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಕೇವಲ ಮೂರು ಎಂದು ಅಸಂಭವವಾಗಿದೆ. “ಎಲ್ಲರಿಗೂ ವಿಶಿಷ್ಟ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಕೋರ್ಸ್ ಇದೆ,” ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸೇರಿಸಿದೆ.

“ಮುಂಚಿನ ಆರ್ಆರ್ಪಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ, ಉತ್ತಮ,” ರೋಗವು ವ್ಯಾಪಕ ಹಾನಿ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾದವು. “ಇದು ಸಾಕಷ್ಟು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ – ತಿಂಗಳುಗಳು ಅಥವಾ ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಕಡೆಗಣಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ತಕ್ಕಮಟ್ಟಿಗೆ ತೀವ್ರವಾದ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಬರುವವರೆಗೆ ಇದು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ಪರಿಗಣನೆಯ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದಿಲ್ಲ.”

ಓಟೋಲರಿಂಗೋಲಜಿಸ್ಟ್ HPV ಲಸಿಕೆಗೆ ಬಲವಾದ ಪ್ರತಿಪಾದಕನಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದಾನೆ, ಇದು ರೋಗವನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ. ವೆಯಿಲ್ ತನ್ನ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆ ಪಡೆಯುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಯೋಜಿಸುತ್ತಾನೆಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಅದು HPV ಯ ಇತರ ತಳಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಅವಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಿಡಿಸಿ ಪ್ರಕಾರ, ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಅಮೇರಿಕನ್ ಹದಿಹರೆಯದವರು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ರೋಗನಿರೋಧಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಇದಕ್ಕೆ ತದ್ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಒಂದು ದಶಕಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಉಚಿತ ಪ್ರತಿರಕ್ಷೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ, ಗರ್ಭಕಂಠದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಮತ್ತು ಜನನಾಂಗದ ನರಹುಲಿಗಳ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ನಾಟಕೀಯವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿತು.

“ಆರ್ಆರ್ಪಿ ಅಪರೂಪದ ರೋಗವಾಗಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಮಾನಸಿಕ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ, ಈ ರೋಗವು ಕುಟುಂಬಗಳ ಮೇಲೆ ಯಾವ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಊಹಿಸಬಹುದು,” ಎಂದು ಬೆಸ್ಟ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಈ ಮಕ್ಕಳ ತಾಯಂದಿರು ಹೊಂದುವ ದೊಡ್ಡ ಹೊರೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.”

(ಶೀರ್ಷಿಕೆ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಈ ಕಥೆಯನ್ನು NDTV ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಸಂಪಾದಿಸಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸಿಂಡಿಕೇಟೆಡ್ ಫೀಡ್ನಿಂದ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ.)

ಇತ್ತೀಚಿನ ಚುನಾವಣಾ ಸುದ್ದಿ , ಲೈವ್ ನವೀಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಗಳ ಚುನಾವಣಾ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು 2019 ರಲ್ಲಿ ndtv.com/elections ನಲ್ಲಿ ಪಡೆಯಿರಿ. 2019 ರ ಭಾರತೀಯ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಗಳಿಗೆ 543 ಸಂಸದೀಯ ಸೀಟುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಂದರಿಂದ ನವೀಕರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಟ್ವಿಟರ್ ಮತ್ತು ಇನ್ಸ್ಟಾಗ್ರ್ಯಾಮ್ನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಫೇಸ್ಬುಕ್ನಲ್ಲಿ ಲೈಕ್ ಮಾಡಿ.

Categories