NASA ವಾಣಿಜ್ಯಕ್ಕೆ ಹೋಗುವಲ್ಲಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಒಂದು ಮಾದರಿ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸಬಹುದು – ದಿ ಅಂಚು

NASA ವಾಣಿಜ್ಯಕ್ಕೆ ಹೋಗುವಲ್ಲಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಒಂದು ಮಾದರಿ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸಬಹುದು – ದಿ ಅಂಚು

ಚಂದ್ರನಿಂದ ಹಾರುವ NASA ಓರಿಯನ್ ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ನ ಕಲಾತ್ಮಕ ನಿರೂಪಣೆ.
ಚಿತ್ರ: ನಾಸಾ

ಹೊಸ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಅನ್ವೇಷಣೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ನಾಸಾಗೆ ಅವಕಾಶವಿದೆ – ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ಇದನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆಯಾ?

ಕಳೆದ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಏಜೆನ್ಸಿ ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಬೃಹತ್ ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷ ಚಂದ್ರನ ಸುತ್ತ ಒಂದು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲು ವಾಣಿಜ್ಯ ರಾಕೆಟ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ನಾಸಾ ಈಗ ಮುಂದೂಡುತ್ತಿದೆ . ಇಂತಹ ತೀವ್ರವಾದ ಬದಲಾವಣೆಯು ಈ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ವಿಮಾನ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಪ್ರಯಾಣ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ದೊಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಉಂಟಾಗಬಹುದು.

ಈ ಹೊಸ ವಾಣಿಜ್ಯ ಕೇಂದ್ರದ ಪ್ರಚೋದನೆಯು ಏಜೆನ್ಸಿಯ ಬಿಡುಗಡೆ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು. ಎನ್ಎಎಸ್ಎ ರಾಕೆಟ್, ಸ್ಪೇಸ್ ಲಾಂಚ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಅಥವಾ ಎಸ್ಎಲ್ಎಸ್ ನಿರೀಕ್ಷಿತಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಜೂನ್ 2020 ರ ಪ್ರಸ್ತುತ ಗುರಿ ಬಿಡುಗಡೆ ದಿನಾಂಕದ ಮೂಲಕ ಹಾರಾಡುವಂತೆ ಸಿದ್ಧವಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಈಗಾಗಲೇ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿರುವ ಇತರ ವ್ಯಾಪಾರೀ ವಾಹನಗಳು ಹಾರಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿವೆ ಇದೀಗ.

ಈ ಪರಿಷ್ಕರಣೆ ಮಾಡುವಿಕೆಯು ಸರಳ ಸ್ವಾಪ್ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ. ಮಿಷನ್ ಸಂಭವಿಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ NASA ಗೆ ಒಂದು ವಾಣಿಜ್ಯ ರಾಕೆಟ್ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಎರಡು. ಸಂಸ್ಥೆ ಹೊಸ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಮಿಷನ್ ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಮೂನ್ಗೆ ಹೋಗುವ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಜಾಗದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ವಾಹನಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸುವುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಇದು ಬಹಳಷ್ಟು ಸಮಯ ಮತ್ತು ಶ್ರಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಒಂದು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ವರ್ಷ ಇದನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಯಾವುದೇ ಗ್ಯಾರಂಟಿ ಇಲ್ಲ. ಆದರೆ ವಾಣಿಜ್ಯ ವಾಹನಗಳಿಗೆ ಈ ಸ್ಮಾರಕ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು NASA ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ಸಣ್ಣ ವಾಹನಗಳ ಅನೇಕ ಉಡಾವಣಾಗಳ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುವ ಹೊಸ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಪ್ರಯಾಣದ ವಿಧಾನವನ್ನು ಏಜೆನ್ಸಿ ಕೇವಲ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಲು ಬೃಹತ್ ರಾಕೆಟ್ಗಳ ಅಗತ್ಯವಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಅದು ಅಂತಿಮವಾಗಿ NASA ಸಮಯ ಮತ್ತು ಹಣವನ್ನು ಉಳಿಸಬಲ್ಲದು, ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಹಣವನ್ನು ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಸ್ಪೇಸ್ ಟಗ್ಸ್

ಈ ಮುಂಬರುವ ಮಿಷನ್ಗಾಗಿ, ನಾಸಾ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷ ಚಂದ್ರನ ಸುತ್ತಲೂ ಮೂರು ವಾರಗಳ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಭಾರಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತದೆ: ಓರಿಯನ್ ಮತ್ತು ಖಾಲಿ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ ಅನ್ನು ಕ್ಯಾಪಿಲ್ಗೆ ವಿದ್ಯುತ್ ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಯೂರೋಪಿಯನ್ ಸೇವಾ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ . ಒಟ್ಟಿಗೆ, ಎರಡು ವಾಹನಗಳು ಭೂಮಿಯ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯಿಂದ ಮುಕ್ತಗೊಂಡು ಚಂದ್ರನ ಅತೀ ದೂರವನ್ನು ತಲುಪಲು ಬಹಳಷ್ಟು ಇಂಧನ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಎಸ್ಎಲ್ಎಸ್ ಎಷ್ಟು ಶಕ್ತಿಯುತವಾದುದುಂದರೆ ಅದು ಕೇವಲ ಒಂದು ಉಡಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಜೋಡಿಗೆ ಎಲ್ಲಾ ದೂರವನ್ನು ಕಳುಹಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ NASA ವಾಣಿಜ್ಯವನ್ನು ಹಾರಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರೆ, ಓರಿಯನ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ಗಳನ್ನು ಚಂದ್ರನ ಸಮೀಪಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಶಕ್ತಿಯುಳ್ಳ ವಾಹನ ಇದೆಯೇ ಇಲ್ಲ. ಯುಎಸ್ನಲ್ಲಿನ ಎರಡು ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ವಾಣಿಜ್ಯ ರಾಕೆಟ್ಗಳು ಸ್ಪೇಸ್ಎಕ್ಸ್ ಫಾಲ್ಕನ್ ಹೆವಿ ಮತ್ತು ಡೆಲ್ಟಾ IV ಹೆವಿ ಯುನೈಟೆಡ್ ಲಾಂಚ್ ಅಲೈಯನ್ಸ್ನಿಂದ ಸೇರಿವೆ. ಎರಡೂ ಆಕರ್ಷಕ ವಾಹನಗಳು ಇದ್ದರೂ, ಅದು ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಾಗ SLS ಏನು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಎರಡು ರಾಕೆಟ್ಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ. ಒಂದು ರಾಕೆಟ್ ಓರಿಯನ್ ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸೇವಾ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ನ್ನು ಭೂಮಿಯ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಒಯ್ಯುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ “ನಿಲುಗಡೆ” ಮಾಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ನಂತರ ಮತ್ತೊಂದು ರಾಕೆಟ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಟಗ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿತು, ಇದು ಅದರ ಸ್ವಂತ ಇಂಧನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನ್ ಲಗತ್ತಿಸಲಾದ ಮತ್ತೊಂದು ರಾಕೆಟ್ ಆಗಿದೆ. ಟಗ್ ಮತ್ತು ಓರಿಯನ್ ಕಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟಾಗಿ ಸಿಕ್ಕಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ, ಮತ್ತು ಟಗ್ನ ಎಂಜಿನ್ ಬೆಂಕಿಹೊತ್ತಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ, ಚಂದ್ರನ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ವಾಹನಗಳು ಮುಂದೂಡುತ್ತದೆ. “ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಟ್ರೇಲರ್ಗಳು ಅಥವಾ ಕೃಷಿ ಸಲಕರಣೆ ಸೆಳೆಯುತ್ತದೆ ಜಮೀನಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಟ್ರಾಕ್ಟರ್ ಹೀಗಿದೆ” ಡಲ್ಲಾಸ್ Bienhoff ಆಳ-ಜಾಗವನ್ನು ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಔಟ್ ನಿರ್ಮಿಸಲು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ Cislunar ಸ್ಪೇಸ್ ಡೆವಲಪ್ಮೆಂಟ್ ಕಂಪನಿ, ಸ್ಥಾಪಕ, ಗಡಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ. “ಇದು ಒಂದು ನೋದನ ಘಟಕವಾಗಿದೆ.”

ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಸ್ಪೇಸ್ ಟಗ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಈ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ದಶಕಗಳವರೆಗೆ ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ. 1960 ರ ದಶಕ ಮತ್ತು 70 ರ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ನಾಸಾ ಈ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು , ಒಂದು ಎನ್ಎಎಸ್ಎ ಅಧಿಕಾರಿಯು “ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಇತರ ಶರೀರಗಳಿಗೆ ವೇಗವನ್ನು ಒದಗಿಸುವ” ಅಗತ್ಯವನ್ನು ವಿವರಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ . ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ರಾಕೆಟ್ ಗಳ ಮೇಲಿನ ಭಾಗಗಳು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೊಳವೆಗಳಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಡುತ್ತವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಈ ವಾಹನಗಳು ಪೇಲೋಡ್ಗಳನ್ನು ಅವುಗಳ ಉದ್ದೇಶಿತ ಕಕ್ಷೆಗಳು. ಹೇಗಾದರೂ, ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೊಳವೆಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ವಾಹನಗಳಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಬಹುದು, ಇತರ ವಾಹನಗಳಿಗೆ ಲಗತ್ತಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಉಳಿದಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಎಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಬೇಕೆಂಬುದನ್ನು ಮುಂದೂಡಬಹುದು.

ದಶಕಗಳ ಕಾಲ ನಾಸಾದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಮಾನವ ನಿಯೋಗವನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸ್ಪೇಸ್ ಟಗ್ಸ್ ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು. ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಉದ್ದಿಮೆಯಂತೆ ನಾವು ಹೊಂದಿರುವಂತಹ ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆಯು ನಮ್ಮನ್ನು ಸ್ಪೇಸ್ ಲಾಂಚ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಿದೆಯಾದರೂ, ನಾವು ಒಂದು ಏಕೈಕ ಉಡಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಮಿಷನ್ಗೆ ಪ್ರತಿ ಸಮೂಹವನ್ನು ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತೇವೆ “ಎಂದು ಬಿನ್ಹಾಫ್ ಅವರು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಬೇಕಾದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಿಸಿದ್ದಾರೆ ಬೋಯಿಂಗ್ನಲ್ಲಿ ಟಗ್ಸ್. ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಯಂತ್ರಾಂಶವನ್ನು ಈ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದರಿಂದ ತೊಡಕುಗಳು ಸಿಗುತ್ತವೆ. ಭೂಮಿಯ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಪುಲ್ ತುಂಬಾ ಪ್ರಬಲವಾಗಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನಮ್ಮ ಗ್ರಹದಿಂದ ಭಾರೀ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ದೂರ ಕಳುಹಿಸುವುದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಕ್ತಿ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯಾಗಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಇಂಧನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಆ ಎಲ್ಲಾ ಇಂಧನವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ದೊಡ್ಡ ರಾಕೆಟ್ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ರಾಕೆಟ್ ದೊಡ್ಡದಾಗುತ್ತದೆ, ಹೆಚ್ಚು ಇಂಧನವನ್ನು ನೀವು ರಾಕೆಟ್ ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯ ಹೊರಗಿಡುವಿಕೆ ಎರಡನ್ನೂ ಎತ್ತುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಆದುದರಿಂದ ಚಕ್ರವು ದೊಡ್ಡದಾದ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಸರಕುಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಳವಾದ ಜಾಗಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ರಾಕೆಟ್ಗಳ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ.

ಭವಿಷ್ಯದ SLS ನ ಕಲಾತ್ಮಕ ಸಲ್ಲಿಕೆ.
ಚಿತ್ರ: ನಾಸಾ

ರಾಕೆಟ್ಗಳು ಗಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಅವು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಸಂಕೀರ್ಣ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ದುಬಾರಿಯಾಗುತ್ತವೆ. ಖರ್ಚು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಎಸ್ಎಲ್ಎಸ್ಗೆ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದೆ. ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಕಳೆದ ದಶಕದಲ್ಲಿ ನಾಸಾ $ 14 ಶತಕೋಟಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡಿದೆ ಮತ್ತು ವಾಹನಗಳು ಇನ್ನೂ ಪೂರ್ಣವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಒಮ್ಮೆ ಅದು ಪೂರ್ಣಗೊಂಡ ನಂತರ, ಸುಮಾರು ಒಂದು ಶತಕೋಟಿ $ ನಷ್ಟು ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ವಿಮಾನವನ್ನು ಒಮ್ಮೆ ಅಥವಾ ಎರಡು ಬಾರಿ ಮಾತ್ರ ಆರಂಭಿಸಲು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ಡೆಲ್ಟಾ IV ಭಾರೀ ವೆಚ್ಚವು ಪ್ರತಿ ಪ್ರಾರಂಭಕ್ಕೆ $ 350 ದಶಲಕ್ಷದಷ್ಟು ವೆಚ್ಚವಾಗುತ್ತದೆ , ಆದರೆ ಫಾಲ್ಕನ್ ಹೆವಿ $ 100 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕೆಳಗಿರುತ್ತದೆ . ಆ ಎರಡೂ ವಾಹನಗಳ ಎರಡು ಉಡಾವಣೆಗಳು SLS ನ ಒಂದು ಉಡಾವಣೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಖರ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.

ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಟಗ್ಗಳು ತಮ್ಮ ಟಗ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಮುಕ್ತಾಯಗೊಂಡಾಗ ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಉಳಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಚಂದ್ರನಿಗೆ ಯಂತ್ರಾಂಶವನ್ನು ಎಳೆಯುವ ಟಗ್ ನಂತರ ಕಡಿಮೆ ಭೂ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಹಿಂತಿರುಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಪುನಃ ತುಂಬಲು ಕಾಯಿರಿ. ಮತ್ತೊಂದು ರಾಕೆಟ್ ನಂತರ ಭೂಮಿಯಿಂದ ನೋದಕವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಟಗ್ನೊಂದಿಗೆ ಡಾಕ್ ಮತ್ತು ಇಂಧನವನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸುತ್ತದೆ. ಅದು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಟಗ್ ಅನ್ನು ಕೆಲವು ವಸ್ತುವನ್ನು ಆಳವಾದ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಎಳೆಯಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಉಡಾವಣೆಯ ಮೇಲೆ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದರ ಮೂಲಕ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಮಾಡಬಹುದು.

ಜಾಗದಲ್ಲಿ ಜೋಡಣೆ

ಸಹಜವಾಗಿ, ಇದು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಬೇಕಾದ ಮತ್ತೊಂದು ಸಾಮರ್ಥ್ಯವೆಂದರೆ ಈ ಟಗ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಡಾಕ್ ಮಾಡುವ ಒಂದು ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ನಾಸಾ ಆಡಳಿತಾಧಿಕಾರಿ ಜಿಮ್ ಬ್ರಿಡೆನ್ಸ್ಟೈನ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ ಓರಿಯನ್ ಅನ್ನು ಈಗ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾನೆ, ಸಂಧಿಸುವಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಧಿಸುವ ಮತ್ತು ಡಾಕ್ನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ. “ಈಗ ಮತ್ತು ಜೂನ್ 2020 ರ ನಡುವೆ, ನಾವು ಅದನ್ನು ರಿಯಾಲಿಟಿ ಮಾಡಬೇಕು,” ಅವರು ಸೆನೆಟ್ ವಿಚಾರಣೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಡಾಕಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಂತಹ ಸ್ಥಳಾವಕಾಶದ ಡಾಕಿಂಗ್ ಒಂದು ಕಾದಂಬರಿ ಅಭ್ಯಾಸವಲ್ಲ. ರಷ್ಯಾದ ಸೊಯುಜ್ ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದೊಂದಿಗೆ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಡಾಕಿಂಗ್ ಆಗಿದ್ದು, ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಳನ್ನು ಸುತ್ತುವ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಕ್ಕೆ ತರುತ್ತಿದೆ. ಸ್ಪೇಸ್ಎಕ್ಸ್ನ ಕ್ರ್ಯೂ ಡ್ರಾಗನ್ ಸಹ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಇನ್ಪುಟ್ ಇಲ್ಲದೆ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಪರೀಕ್ಷಾ ಹಾರಾಟದಲ್ಲಿ ಐಎಸ್ಎಸ್ನೊಂದಿಗೆ ಡಾಕ್ ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ, ನಿಲ್ದಾಣದ ಹೊರಗಿನ ಪೋರ್ಟ್ಗೆ ನಿಕಟವಾಗಿ ಮತ್ತು ನಿಧಾನವಾಗಿ ರಾಮ್ಗೆ ಬರಲು ಸಂವೇದಕಗಳು ಮತ್ತು ಲೇಸರ್ಗಳ ಸೂಟ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ. “ಕ್ರ್ಯೂ ಡ್ರಾಗನ್ಗೆ ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ನಿಲ್ದಾಣದೊಂದಿಗೆ ಡಾಕ್ ಮಾಡಲು ಬಳಸಲಾಗುವ ಲಿಡಾರ್ ಮತ್ತು ಯಂತ್ರ ದೃಷ್ಟಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಜೋಡಣೆಯನ್ನು ಮಾಡಲು ನೀವು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ಸಂವೇದಕಗಳು,” ಆಂಡ್ರ್ಯೂ ರಶ್, ಸಿಇಒ ಮತ್ತು ಮೇಡ್ ಇನ್ ಸ್ಪೇಸ್ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು, ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ 3 ಡಿ ಮುದ್ರಣ ಮತ್ತು ನಿರ್ಮಿಸಲು, ದಿ ವರ್ಜ್ಗೆ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಸ್ಪೇಸ್ಎಕ್ಸ್ನ ಕ್ರ್ಯೂ ಡ್ರಾಗನ್ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದೊಂದಿಗೆ ಮಾರ್ಚ್ 4 ರಂದು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ದೋಣಿಯಾಯಿತು.
ಫೋಟೋ: ನಾಸಾ

ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಾಯಕ ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ಲಗತ್ತಿಸಿ ಎಂಜಿನಿಯರ್ಗಳು ದೊಡ್ಡ ರಾಕೆಟ್ ಗಳನ್ನೂ ಸಹ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಒಂದು ತುಣುಕು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಕಳುಹಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಬದಲಾಗಿ, ನೀವು ಚಿಕ್ಕ ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನಂತರ ಯಂತ್ರಾಂಶವನ್ನು ಕಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಒಮ್ಮೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸಬಹುದು. ಆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ನೀವು ಮೊದಲು ನಿಮ್ಮ ನೆಲೆಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನೆಲಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ಎನ್ಎಎಸ್ಎ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ವೀಕ್ಷಣಾಲಯ, ಜೇಮ್ಸ್ ವೆಬ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ನಂತಹಾ ಕೆಲವು ಸಂಕೀರ್ಣ ನಿಯೋಗಗಳಿಗಾಗಿ ಇದು ಉಂಟಾಗುವ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದೆ, ಅದು ರಾಕೆಟ್ನಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಗಗನನೌಕೆಯು ತುಂಬಾ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣವಾಗಿದೆ ಅದು ಎರಡು ವಾರಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಮುಚ್ಚಿಹೋಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಹಾಸ್ಯಾಸ್ಪದವಾಗಿ ಹೋದರೆ, ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ದೂರದರ್ಶಕವು ಸರಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸದೆ, $ 9.66 ಶತಕೋಟಿಯಷ್ಟು ಮಿಷನ್ಗೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ ಜಾಗದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳಾವಕಾಶದ ಜೋಡಣೆ ಅಥವಾ ಸಂಯೋಜನೀಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯೊಂದಿಗೆ, ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ವಾಹನವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. “ಕೆಲವು ಉಡಾವಣಾ ಸಾಧನಗಳ ಮೇಲೆ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಹರಡುವುದರ ಮೂಲಕ, ನಂತರ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಜೋಡಣೆಯನ್ನು ಬಳಸುವುದರ ಮೂಲಕ, ನಾವು ಆ ರೀತಿಯ ಏಕಶಿಲೆಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರೆ ಅದನ್ನು ನಾವು ಹೆಚ್ಚು ವೆಚ್ಚ-ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಧಿಸಬಹುದು” ಎಂದು ರಶ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಅಪಾಯಗಳು

ಈ ಬದಲಾವಣೆಗಳೆಲ್ಲವೂ ಬೆಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಬರುತ್ತವೆ, ಆದರೂ. ಬ್ರಿಡೆನ್ಸ್ಟೈನ್ ಪ್ರಕಾರ, ಡಾಕಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಜೋಡಣೆಯು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಕುಶಲತೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. “ಚಂದ್ರನನ್ನು ತಲುಪಲು ಭೂಮಿಯ ಕಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿರುವ ಡಾಕಿಂಗ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ವಾಹನಗಳು ಸಂಕೀರ್ಣತೆ ಮತ್ತು ಅಪಾಯವನ್ನು ಅಹಿತಕರವೆಂದು ಸೇರಿಸುತ್ತವೆ,” ಅವರು ಎನ್ಎಎಸ್ಎ ನೌಕರರಿಗೆ ಒಂದು ಜ್ಞಾಪಕದಲ್ಲಿ ಬರೆದರು . ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಹಾರ್ಡ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ತುಂಡುಗಳಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಒಂದು ಆಳವಾದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಾಗಿ ಬಹು ರಾಕೆಟ್ಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಕೆಲವು ಜನರೊಂದಿಗೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ. ಕೆಲವು ಉದ್ದಿಮೆಗಳು ಮತ್ತು ಶಾಸಕರು ವಾದ್ಯತಂಡವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಉಡಾವಣೆಯನ್ನು ಮಾಡುವುದು ಅಪಾಯದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ತೆರೆಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಾದಿಸಿದರೆ ಅದು ಪ್ರಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಒಂದು ವಿಫಲತೆ ಮತ್ತು ಮಿಷನ್ಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. “ಕಮಿಟಿಯ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವು ಬಿಡುವುದು ಮತ್ತು ನಾವು ಕಠಿಣವಾಗಿ ಹೋಗುತ್ತೇವೆ … piecemeal ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ,” ರೆಪ್ ಫ್ರಾಂಕ್ ಲ್ಯೂಕಾಸ್ (ಆರ್-ಸರಿ) ಹೌಸ್ ವಿಜ್ಞಾನ ಸಮಿತಿಯ ವಿಚಾರಣೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಈ ವಾರ ಹೇಳಿದರು .

ವಾಣಿಜ್ಯ ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದು ಈ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಸುಲಭವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಎಂಜಿನಿಯರ್ಗಳು ಈ ಮುಂಬರುವ ಬಿಡುಗಡೆಗಾಗಿ ಓರಿಯನ್ ಅನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಎಸ್ಎಲ್ಎಸ್ ವಿನ್ಯಾಸದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಚಲಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಿಮ್ಯುಲೇಶನ್ಗಳು. ವಾಣಿಜ್ಯ ವಾಹನಗಳಿಗೆ ಸ್ವ್ಯಾಪ್ ಮಾಡಲು, ಅವರು ಎಲ್ಲಾ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿ ಹೊಸ ವಾಹನಗಳ ದತ್ತಾಂಶವನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಹೊಸ ಸಿಮ್ಯುಲೇಶನ್ಗಳನ್ನು ಚಾಲನೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗಬಹುದು. ಅದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವಿಮಾನ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಬದಲಿಸುತ್ತದೆ, ಅದು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಕೆಲಸ ತಯಾರಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ. “ಮಿಷನ್ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಅನಿವಾರ್ಯವೆಂದು ಭಾವಿಸಿದರೆ, ಎಸ್ಎಲ್ಎಸ್ಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಪ್ರತಿ ಇತರ ವಾಹನದ ಕಡಿಮೆ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ನೀಡಿದರೆ, ಆ ಕೆಲಸವು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಸಂಬಂಧಿಸುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಲಾಕ್ಹೀಡ್ ಮಾರ್ಟಿನ್ ನಲ್ಲಿ ನೌಕರರು ಒರಿಯನ್ ಮೇಲೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅವರು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಮಾತನಾಡಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ ಪ್ರತೀಕಾರದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ದಿ ಅಂಚನ್ನು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಜೂನ್ 2020 ಬಿಡುಗಡೆ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗುವುದು ಅಸಂಭವವಾಗಿದೆ.

ನಂತರ ರಾಜಕೀಯ ವಿರೋಧವು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ, ಈ ಬದಲಾವಣೆಯು ಈ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ನಲ್ಲಿರುವ ಶಾಸಕರು, ಅದರಲ್ಲೂ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಎಸ್ಎಲ್ಎಸ್ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿರುವ ಅಲಬಾಮಾದವರು ಓರಿಯನ್ ವಾಹನವನ್ನು ಬೃಹತ್ ಎನ್ಎಎಸ್ಎ ರಾಕೆಟ್ನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೋರಾಡುತ್ತಾರೆ. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ನಾಸಾ ಬಜೆಟ್ ಅನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಏಜೆನ್ಸಿ ಫೆಡರಲ್ ನಿಧಿಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಳಸಬಹುದೆಂದು ನಿರ್ದೇಶಿಸುತ್ತದೆಯಾದ್ದರಿಂದ, ಓರಿಯನ್ ಎಸ್ಎಲ್ಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಬೇಕೆಂದು ಶಾಸಕರು ಆದೇಶ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ಈ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಮಾಡುವುದರ ಮೂಲಕ, ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಆಳವಾದ ಜಾಗಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಲು ನಾಸಾ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಹೊಸ ರೀತಿಯ ವಿಧಾನವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ – ಇದು ಮೊದಲು ಬಳಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವಾಗ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಕೀರ್ಣವಾಗಬಹುದು, ಇದು ಹಣ ಮತ್ತು ಸಮಯದ ಮೇಲೆ ಉಳಿಸಬಲ್ಲದು, ಅವುಗಳು ನಾಸಾಗೆ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿರದ ಎರಡು ವಿಷಯಗಳಾಗಿವೆ. ಬಹುಶಃ ಚಂದ್ರನಿಗೆ ನಾಸಾದ ಭವಿಷ್ಯದ ಮಿಷನ್ ಬೃಹತ್ ರಾಕೆಟ್ಗಳ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಸಣ್ಣ ವಾಹನಗಳು ಆಗಾಗ ಉಡಾವಣೆಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅದೇ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸುತ್ತವೆ.

Categories