ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಮಗೆ 300 ಸೀಟುಗಳು ದೊರೆಯುತ್ತವೆ: ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕರಿ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಮಗೆ 300 ಸೀಟುಗಳು ದೊರೆಯುತ್ತವೆ: ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕರಿ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಬಿಜೆಪಿಯನ್ನು ಸೋಲಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲವೆಂದು ಅವರು ಭಾವಿಸುವ ಕಾರಣ ವಿರೋಧವು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಮೈತ್ರಿಗಳು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿಲ್ಲ

ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕರಿ, ರಸ್ತೆ ಸಾರಿಗೆ ಮತ್ತು ಹೆದ್ದಾರಿಗಳು , ಸಾಗಣೆ ಮತ್ತು ನೀರಿನ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಸಚಿವ ಗಂಗಾ ನವ ಯೌವನ ಪಡೆಯುವುದು

.

ಇಟಿ ಯೊಂದಿಗಿನ ಸಂದರ್ಶನವೊಂದರಲ್ಲಿ ಅವರು 60 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ತಪ್ಪು ನೀತಿಗಳ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಕೃಷಿ ವಲಯದಲ್ಲಿನ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಅರ್ಥೈಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಕ್ಷೇತ್ರಗಳು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಕೆಲಸದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಸರ್ಕಾರವು ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಸಂಪಾದಿಸಲಾದ ಆಯ್ದ ಭಾಗಗಳು:

ಹೆದ್ದಾರಿ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಬಹಳಷ್ಟು ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ, ಆದರೆ ಇದು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬಜೆಟ್ನಿಂದ ಬಂದಿದೆ. ಖಾಸಗಿ ಬಂಡವಾಳ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿಲ್ಲ …

ಈ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಸರಿಯಾಗಿಲ್ಲ. ನಾವು ಹೈಬ್ರಿಡ್ ವರ್ಷಾಶನದಲ್ಲಿ 2 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದ್ದೇವೆ – ಸರ್ಕಾರದ 40% ಅನುದಾನ ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಂದ 60% ರಷ್ಟು ಸಮತೋಲನ. 60% ರಷ್ಟು, ಹೂಡಿಕೆದಾರರು 30% ರಷ್ಟನ್ನು ಪಡೆದರೆ, ಬ್ಯಾಂಕಿನಿಂದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಬರುತ್ತವೆ. ಹೂಡಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನಾನು 11 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ಈ ಪೈಕಿ, ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ 3.5-4 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ಖಾಸಗಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹೂಡಿಕೆಯಿಂದ 7 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.

ಗಂಗಾ ಪುನರ್ವಸತಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೆಲಸವು ಸಂಭವಿಸಿದೆ, ಆದರೆ ಇತರ ನದಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಏನು?

ನಾವು ಜನರಿಗೆ ಸಂವಹನ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ದುರದೃಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ. ನಾವು 40 ಉಪನದಿಗಳು ಮತ್ತು ಗಂಗಾದ ಬರಿದಾದ ಮೇಲೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಯಮುನಾಗೆ, ನಾವು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ 4,500 ಕೋಟಿ ಮೌಲ್ಯದ 13 ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಮಥುರಾದಲ್ಲಿ ನಾವು ಹೈಬ್ರಿಡ್ ವರ್ಷಾಶನದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ. ಯಮುನಾಕ್ಕೆ ಆಗ್ರಾದಲ್ಲಿ 800 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ಯೋಜನೆಯು ತೆರವುಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಯಮುನಾದಲ್ಲಿ ಹಲವು ಯೋಜನೆಗಳಿವೆ. ನಾವು ಕೇವಲ 30% ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ, ಕುಂಬೆಯಲ್ಲಿನ ನೀರಿನ ಗುಣಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಜನರು ತುಂಬಾ ಸಂತೋಷಪಟ್ಟಿದ್ದರು. ನಮಗೆ ಹಿಲ್ಸಾ ಮೀನು ಅಲಹಾಬಾದ್ ವರೆಗೆ ಬರುತ್ತಿದೆ; ಇತರ ವನ್ಯಜೀವಿಗಳು ಸಹ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡವು. ಮುಂದಿನ ಮಾರ್ಚ್ನಲ್ಲಿ (2020), ಗಾನಾ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಶುದ್ಧವಾಗುವುದು.

ವಿರೋಧವು ನಿಮ್ಮ ಸಚಿವಾಲಯವನ್ನು ಪ್ರಶಂಸಿಸಿದೆ ಆದರೆ ಉದ್ಯೋಗಗಳು ಮತ್ತು ರೈತರು ದೊಡ್ಡ ಚುನಾವಣಾ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಒತ್ತು ಮಾಡಲಿದ್ದಾರೆ. ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯವೇನು?

ನಾವು ರಾಜಕಾರಣದ ಮೇಲೆ ಏರಿದರೆ ಮತ್ತು ಬ್ರೆಜಿಲ್ನಲ್ಲಿ ಸಕ್ಕರೆ ಬೆಲೆಯು ಕೆಜಿಗೆ 20 ರೂ. ಆಗಿದ್ದರೆ, ನಾವು ಸಕ್ಕರೆಗೆ ಕೆಜಿಗೆ 34 ರೂ. ಆಧರಿಸಿ ಕಬ್ಬು ರೈತರಿಗೆ ಪಾವತಿಸುತ್ತೇವೆ. ಬ್ರೆಜಿಲ್ ದರವು ಸಕ್ಕರೆ ದರವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತದೆ, ಕಾರ್ನ್ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಅಮೆರಿಕಾವು ಹೊಂದಿಸುತ್ತದೆ, ಸೋಯಾಬೀನ್ ಪ್ರಮಾಣವು ಅರ್ಜೆಂಟೀನಾದಿಂದ ಬರುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಒಂದು ಜಾಗತಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ, ನಾವು ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸುವ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿಲ್ಲ. ಗೋಧಿ, ಅಕ್ಕಿ, ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಕ್ಕರೆ ಹೆಚ್ಚಿವೆ. ನಾವು ಕೃಷಿಯ ಬೆಳೆಸುವ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬದಲಿಸಬೇಕು. ನಮ್ಮ ಸರಕಾರ ಕೃಷಿ ವಿಭಿನ್ನತೆಗೆ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಟ್ಟಿದೆ. ನಮ್ಮ ರೂ 11 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿ ಎಥೆನಾಲ್ ಆರ್ಥಿಕತೆ 2 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಬರಲು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಕೃಷಿ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ನಡೆಯಲಿಲ್ಲ. ಇದು 60 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡ ತಪ್ಪು ನೀತಿಗಳ ಪರಿಣಾಮ ಮತ್ತು ಕೃಷಿಯ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯವಾಗಿದೆ. ನೀರಾವರಿ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ನಾವು ನದಿಯ ಅಂತರವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ಅದು ರೈತರ ಆದಾಯ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಮೂರು ಬಾರಿ ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ನಾವು ರೈತರಿಗೆ ಬೆಳೆ ವಿಮಾ ಯೋಜನೆ, ಆದ್ಯತೆ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ 12 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ಸಾಲವನ್ನು ತಂದುಕೊಟ್ಟೆವು, ಆಸಕ್ತಿಗೆ ಪರಿಹಾರವಿದೆ. ನಾವು ಕೃಷಿ-ಸಂಸ್ಕರಣೆಯನ್ನು ದೊಡ್ಡ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದೇವೆ. ನಾವು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ರೂ 6,000 ನೀಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಯಾವುದೇ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳುವುದು ಸೂಕ್ತವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಸರ್ಕಾರವು ಪರಿಹರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದೆ. ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಬರುತ್ತವೆ.

ಉದ್ಯೋಗಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಏನು?

ನಾನು ಸಗರ್ಮಳದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ 5 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ರಸ್ತೆಗಳ ವಲಯದಲ್ಲಿ ನಾನು 11 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ನನ್ನ ಇತರ ಸಚಿವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ, ನಾನು 1 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರದಾನ ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ. ಒಟ್ಟು 17 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ಇದಕ್ಕೆ ಯಂತ್ರಗಳು, ರೋಲರುಗಳು, ಗುತ್ತಿಗೆದಾರರು, ಎಂಜಿನಿಯರ್ಗಳು ಬೇಕಾಗಬಹುದು … ಬಹಳಷ್ಟು ಕೆಲಸ ಇರುತ್ತದೆ. ನಾವು ಖಂಡಿತವಾಗಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದೇವೆ ಆದರೆ ಕೆಲವು ಕ್ಷೇತ್ರಗಳು ಕೆಲವು ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿವೆ. ಆರ್ಥಿಕ ಸುಧಾರಣೆಗಳಲ್ಲಿ, ನಾವು GST ಯನ್ನು ತಂದರು, ಸಮಾನಾಂತರ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ರಾಕ್ಷಸೀಕರಣವನ್ನು ತಂದರು. ಆದ್ದರಿಂದ, ನೈಸರ್ಗಿಕವಾಗಿ, ಕೆಲವು ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೆಲಸದ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ನಾವು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ಮುಂಬರುವ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಬೆಳವಣಿಗೆ ದರವು 8% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಕೂಡ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.

ರಾಜಕೀಯಕ್ಕೆ ತೆರಳುತ್ತಾ, ಮುಂಬರುವ ಚುನಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ನೀವು ಮೈತ್ರಿಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವಿರಿ, ನಿಮಗಾಗಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿವೆ?

ರಾಜಕೀಯವು ನಿರ್ಬಂಧಗಳು, ಮಿತಿಗಳು ಮತ್ತು ವಿರೋಧಾಭಾಸಗಳ ಒಂದು ಆಟವಾಗಿದೆ. ಒಕ್ಕೂಟವು ಕಡ್ಡಾಯದ ಆಟವಾಗಿದೆ. ಅವರು ಅರಿತುಕೊಂಡಾಗ ಅವರು ನಮ್ಮನ್ನು ಸೋಲಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಅವರು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿದ್ದಾರೆ. 1971 ರಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಪಕ್ಷಗಳು ಇಂದಿರಾ (ಗಾಂಧಿ) ಜಿ ವಿರುದ್ಧ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಬಂದವು, ಆದರೆ ಅವರು ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಜಯಗಳಿಸಿದರು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಎರಡು-ಪ್ಲಸ್-ಎರಡು ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಎಂದಿಗೂ ನಾಲ್ಕು. ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಸರಕಾರ ಮಾಡಿದ ಕೆಲಸದ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ವಿಶ್ವಾಸವಿದೆ. ಆ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ನಾವು ಗೆಲ್ಲುತ್ತೇವೆ.

2014 ರಲ್ಲಿ ಎನ್ಡಿಎ ಸರ್ಕಾರ ಜನರಿಗೆ ಅನೇಕ ಭರವಸೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು. ಕೆಲವು ಮುಗಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಅಲ್ಲ …

ನಾವು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸದ ವಾಗ್ದಾನಗಳನ್ನು ಹೇಳಿ.

ಉದ್ಯೋಗಗಳು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ …

ನಾವು ಎಲ್ಲ ಅಂಶಗಳಲ್ಲೂ ಅಗಾಧವಾಗಿ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ನಾವು ಹೇಳುತ್ತಿಲ್ಲ. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಸರಕಾರಗಳು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ನಾವು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡಿದರೆ ಮುಂದಿನ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಾವು ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಮಾಡುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ನಾವು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಾವು ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ.

ಬಿಜೆಪಿಯ ಪ್ರಮುಖ ಕೇಂದ್ರಿತ ಪ್ರದೇಶ ಯಾವುದು?

ಹಳ್ಳಿಗಳ ಕಲ್ಯಾಣ, ಬಡವರು, ರೈತರು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಮಿಕರು ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗದ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಕಂಡ ಆರ್ಥಿಕ ಚೌಕಟ್ಟಿನತ್ತ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ನೀತಿಗಳು. ನೀತಿಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಅದು ದೇಶದ 1 ನೆಯ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ. (ಮೇಲೆ ನೀತಿಗಳು) ಬಡವರ ಬಡವರನ್ನು ಏರಿಸುವ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಖಚಿತಪಡಿಸುವುದು, ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಮೂಲಭೂತ ಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಹೇಗೆ ಪರಿಹರಿಸುವುದು.

ನಿಮ್ಮ ಪಕ್ಷದ ಧ್ರುವೀಕರಣವನ್ನು ಹೇಗೆ ಪರಿಹರಿಸಬಹುದು?

ನಮ್ಮ ಪಕ್ಷ ಜಾತಿವಾದಿ ಅಥವಾ ಕೋಮುವಾದಿ ಅಥವಾ ರಾಜಕಾರಣ ರಾಜಕೀಯದಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಇದು ಬಿಜೆಪಿಯ ವಿಶೇಷ ಲಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ. ಜನರು ನಮ್ಮನ್ನು ಕೋಮುವಾದಿ ಮತ್ತು ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ಪಕ್ಷವೆಂದು ಲೇಬಲ್ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ. ದಲಿತರು ಮತ್ತು ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಭಯವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವವರೆಗೂ ಅವರ ರಾಜಕೀಯ ಕಾರ್ಯಗಳು ನಡೆಯುತ್ತವೆ. ಧರ್ಮ, ಜಾತಿ, ಮತ ಅಥವಾ ಲಿಂಗಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಾವು ರಾಜಕೀಯವನ್ನು ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಸಬ್ಕಾ ಸಾತ್ ಸಬ್ಕಾ ವಿಕಾಸ್ ನಮ್ಮ ಮಂತ್ರವಾಗಿದೆ.

ಮುಂಬರುವ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಪಕ್ಷದ ಅಭಿನಯದ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ನಿರೀಕ್ಷೆ ಏನು?

ನಾವು 300 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲುತ್ತೇವೆ. ನಾವು ಯಾವ ರೀತಿಯ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆಂದು ಜನರು ನೋಡಿದ್ದಾರೆ. ನಮ್ಮ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ನೋಡಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ, ನಾವು ಹಿಂತಿರುಗುತ್ತೇವೆ.

ನೀವು 300 ಅನ್ನು ಬಿಜೆಪಿ ಅಥವಾ ಎನ್ಡಿಎಗೆ ನೀಡುತ್ತೀರಾ?

ಬಿಜೆಪಿ 300 ಪಡೆಯಲಿದೆ.

Categories