ನವದೆಹಲಿ (ಪಿಟಿಐ): ಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ಚಿಲ್ಲರೆ ಹಣದುಬ್ಬರ ದ್ವಿಮುಖ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ

ನವದೆಹಲಿ (ಪಿಟಿಐ): ಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ಚಿಲ್ಲರೆ ಹಣದುಬ್ಬರ ದ್ವಿಮುಖ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ

ಅನಿರ್ಬನ್ ನಾಗ್ರಿಂದ

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುವರಿಯಲ್ಪಟ್ಟ ಹಣದುಬ್ಬರವು ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಯವರಿಗೆ ಸಂದಿಗ್ಧತೆಯಾಗಿದೆ

ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ

ನಿರ್ಣಾಯಕ ಮತದ ಕೆಲವು ವಾರಗಳ ಮೊದಲು.

ಬಹುಪಾಲು ರಾಜಕಾರಣಿಗಳು ಚುನಾವಣೆಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿರುವಾಗ, ಹಣದುಬ್ಬರ ಡ್ರ್ಯಾಗನ್ಗಳನ್ನು ತಿರುಗಿಸುವಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಉತ್ಸುಕಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ – ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಭಾರತ ಮುಂತಾದ ಉದಯೋನ್ಮುಖ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳಲ್ಲಿ, ಬೆಲೆ ಏರಿಕೆಯು ಸರ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಹೊರಹಾಕಬಲ್ಲದು – ಈ ಸಾಧನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಮೋದಿ ಅವರನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಕಡಿಮೆ ಹಣದುಬ್ಬರವು ಆಹಾರದ ಬೆಲೆಗಳು ಕುಸಿತದಿಂದಾಗಿ, ರೈತರ ಆದಾಯವನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಲದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ತಗ್ಗಿಸುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ 1.3 ಶತಕೋಟಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸುಮಾರು 800 ದಶಲಕ್ಷ ಜನರು ತಮ್ಮ ಜೀವನಾಧಾರಕ್ಕಾಗಿ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತಾರೆ.

“ಹಣದುಬ್ಬರವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲು ಮೋದಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದರೂ, ಅದು ಖರ್ಚಿನಲ್ಲಿದೆ” ಎಂದು ಸಿಂಗಪುರದಲ್ಲಿ ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಪ್ರಿಯಾಂಕಾ ಕಿಶೋರ್ ಹೇಳಿದರು. “ಗ್ರಾಮೀಣ ಆದಾಯ ಮತ್ತು ಕೃಷಿ ಸಂಕಷ್ಟದ ಕುಸಿತವು ಮೋದಿ ಸರಕಾರದ ಪ್ರಮುಖ ಸಾಧನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಹೊತ್ತಿದೆ.”

food-inflation

ಜೊತೆಗೆ, ಹಣದುಬ್ಬರದಲ್ಲಿನ ಕುಸಿತವು ಏಪ್ರಿಲ್ನಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ಬಡ್ಡಿ ದರ ಕಡಿತದ ನಿರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ, ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ಮೋದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಅಗತ್ಯವಾದ ವರ್ಧಕವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ಸಮೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಸರಾಸರಿ 2.4 ರಷ್ಟು ಗ್ರಾಹಕರ ದರವು ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ 2.57 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಮಧ್ಯಮ ಅವಧಿಯ ಗುರಿಗಿಂತ 4 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

“ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್ಬಿಐ ಬಡ್ಡಿದರಗಳನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿತು ಮತ್ತು ಮುಂಬರುವ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತಷ್ಟು ಬಿಡಿಬಿಡಿಯಾಗಲು ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿದೆ” ಎಂದು ಸಿಂಗಪುರದಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್ ಇಕನಾಮಿಕ್ಸ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ನ ಹಿರಿಯ ಇಂಡಿಯನ್ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಶಿಲಾನ್ ಶಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಹಣದುಬ್ಬರ ಇನ್ನೂ ಗುರಿಯ ಕೆಳಗಿರುವುದರಿಂದ, ಮುಂದಿನ ಕಟ್ ಏಪ್ರಿಲ್ನಲ್ಲಿ ಪಾಲಿಸಿ ಸಭೆಯ ಬಳಿಕ ಬರಲಿದೆ.”

ಹಣದುಬ್ಬರವನ್ನು ಹೋರಾಡುವುದು

2014 ರಿಂದ 4.8 ರಷ್ಟು ಸರಾಸರಿ ಹಣದುಬ್ಬರವು ಮೋದಿಯ ಆಡಳಿತದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಮಟ್ಟಕ್ಕಿಳಿದಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ, 2009-2013ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಗ್ರಾಹಕರ-ಬೆಲೆ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಶೇಕಡಾ 10 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿದೆ.

2022 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಎರಡು ರೈತರ ಆದಾಯಗಳಿಗೆ ಮೋದಿ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದರು. ಹಿಂದಿನ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನೇತೃತ್ವದ ಸರ್ಕಾರದ ಕಡೆಗೆ ಕೋಪವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದ ನಿರಂತರ ಆಹಾರ ಹಣದುಬ್ಬರವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಅವರು ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ನೀಡಿದರು.

ಅವರ ಆಡಳಿತವು ಕರಗಿದವರನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಿತು ಮತ್ತು ಪರವಾನಗಿ ಪಡೆದ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯವನ್ನು ಮುರಿಯಲು ಮತ್ತು ರೈತರಿಗೆ ವ್ಯಾಪಾರೋದ್ಯಮದ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಲು ಕೃಷಿ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿತು.

2017 ರ ಜುಲೈನಲ್ಲಿ ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವಾ ತೆರಿಗೆಗಳ ಪರಿಚಯವು ಆಹಾರ ಸಾರಿಗೆ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಎಚ್ಎಸ್ಬಿಸಿ ಹೋಲ್ಡಿಂಗ್ಸ್ ಪಿಎಲ್ಸಿ ಮುಖ್ಯ ಮುಖ್ಯ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಾದ ಪ್ರಂಜುಲ್ ಭಂಡಾರಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಹೊರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಬಂಪರ್ ಫಸಲುಗಳು ಆಹಾರದ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ತಗ್ಗಿಸುವಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದೆ.

ಹಣದುಬ್ಬರವು ಆರ್ಬಿಐ ಗುರಿ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ತನ್ನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಕೆಳಗೆ ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಕಡೆಗೆ ಎಳೆತವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಿದೆ, ಫೆಬ್ರವರಿ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ 25 ಆಧಾರದ-ಪಾಯಿಂಟ್ ದರ ಕಡಿತದ ನಂತರ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳಿಂದ ಹಿಂತಿರುಗಿ ದರ ಕಡಿತ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದೆ.

ದುರ್ಬಲ ಬೆಳವಣಿಗೆ

ಗವರ್ನರ್

ಶಕ್ತಕಾಂತ ದಾಸ್

, ಯಾರು ಇಷ್ಟಪಡುವುದನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾರೆ

ವಿತ್ತೀಯ ನೀತಿ

ಸಡಿಲಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯು ದುರ್ಬಲ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಫ್ಲ್ಯಾಗ್ ಮಾಡಿದೆ, ದುರ್ಬಲ ಹಣದುಬ್ಬರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಕಡಿಮೆ ದರಗಳಿಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಅಪಾಯಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬಂಡವಾಳ ಹೂಡಿಕೆಗೆ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡಿವೆ.

ಭಾರತದ ಗ್ರಾಮೀಣ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಕುಸಿತವು ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಗಾಢವಾಗಿದ್ದು, ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರದ ಪ್ರಕಾರ, ಕೃಷಿ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಖರ್ಚುಗಳ ಕುಸಿತವನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ.

“ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಗ್ರಾಮೀಣ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಗಾತ್ರವನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಇದು ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ವಿಶಾಲವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ಇಂಡಿಯಾ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಭಿಷೇಕ್ ಗುಪ್ತಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

Categories